Thảo Luận Chung Gạt mưa kêu

Hạng D
18/8/15
1.634
1.307
113
Bình Chánh
Cám ơn bác! em sẽ mua về làm thử ạ!
bác cho em hỏi thêm, có phải kính bám bẩn đến mức nước rửa kính thông thường không làm sạch được không? và mình có cách gì để nhìn thấy vết bẩn không? em dự là chiều nay về nhà em kiểm tra kỹ xem kính nó bẩn thế nào và chụp ảnh lại làm bằng chứng...
Nếu trong thời gian vừa qua Bác có đem xe vô xưởng bảo dưỡng hoặc gần chỗ sơn xe bằng máy phun, hay đi lâu ngày v.v thì chắc chắn bề mặt của xe bị bám một lớp bụi sơn hoặc bụi trong không khí, do bụi li ti nên hơi khó phát hiện, Bác có thể quan sát bề mặt kính sau khi vừa lau bằng khăn ẩm, sẽ nhận ra được bề mặt trơn láng và bề mặt sần sùi, nước rửa kính không thể làm sạch được lớp sàn sùi này.
Khi Bác dùng một miếng Clay Bar chà lên kính hoặc thân xe, thao tác như hướng dẫn tìm thấy trên Youtube, thì Bác sẽ nhìn thấy lớp bụi bẩn dính trên bề mặt của Clay Bar, kiểm tra lại như mình mô tả ở trên, và thực hiện lại cho đến khi bề mặt của kính trơn láng trở lại. Mình đã từng gặp tình huống như Bác, đã tự xử lý toàn bộ kính của xe sau mỗi lần đem xe vô xưởng bảo dưỡng đó Bác.

• Like
Reactions: HFF
Hạng D
18/8/15
1.634
1.307
113
Bình Chánh
cám ơn bác! em sẽ thử tẩy kính trước, nếu nó không hết em sẽ thay bộ gạt mới luôn ạ!
nhưng bác cho em hỏi thêm, cách kiểm tra chất lượng lá lúa, hay là kiểm tra lá lúa đã chai chưa thế nào ạ? em tham khảo mấy chỗ đều chỉ nói chung chung là : rờ lá lúa kiểm tra xem có bị chai không? mà em có biết thế nào là chai hay ko chai đâu?
Bác xịt nước lên kính rồi bật gạt nước, nếu thấy còn vệt nước hoặc lớp nước mỏng trên kính hoặc kính không trong suốt ngay sau khi gạt thì Bác nên thay lưỡi gạt nước mới.

HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
Khi gạt êm thì kính rất sạch sau gạt, ko có bất cứ vệt nước nào. Chỉ khi bị kêu thì kính ko sạch ạ! (Vậy là em tạm yên tâm về cái lá lúa nhỉ?)
giờ thì mọi nghi ngờ của em nhằm vào cái bề mặt kính, lúc nãy em kiểm tra các kiểu, mượn f1 cả cái kính lúp kiểm mà ko nhìn thấy dơ kính, cẩn thận hơn, em lấy khăn giấy ướt tẩm sonax clear view đậm đặc trà toàn bộ kính 10 phút vậy mà cho gạt thử lại thì phát đầu tiên đã kêu luôn. Em băn khoăn quá, hay đem ra garage cho thợ coi nhỉ! Vụ này nhất định em tìm ra nguyên nhân báo cáo các bác ạ! Em cay lắm rồi!...

Hạng D
18/8/15
1.634
1.307
113
Bình Chánh
Khi gạt êm thì kính rất sạch sau gạt, ko có bất cứ vệt nước nào. Chỉ khi bị kêu thì kính ko sạch ạ! (Vậy là em tạm yên tâm về cái lá lúa nhỉ?)
giờ thì mọi nghi ngờ của em nhằm vào cái bề mặt kính, lúc nãy em kiểm tra các kiểu, mượn f1 cả cái kính lúp kiểm mà ko nhìn thấy dơ kính, cẩn thận hơn, em lấy khăn giấy ướt tẩm sonax clear view đậm đặc trà toàn bộ kính 10 phút vậy mà cho gạt thử lại thì phát đầu tiên đã kêu luôn. Em băn khoăn quá, hay đem ra garage cho thợ coi nhỉ! Vụ này nhất định em tìm ra nguyên nhân báo cáo các bác ạ! Em cay lắm rồi!...
mấy chỗ rửa xe có dịch vụ chăm sóc xe giúp Bác được á.

Hạng D
7/10/09
1.314
1.587
113
Thành Phố Huế
Nguyên nhân là do bề mặt kính bị bám bẩn, như bụi sơn chẳng hạn, Bác mua Clay Bar của 3M hoặc Sonax về tự xử hoặc đem ra tiệm rửa xe nhờ tẩy kính là xong. Mình bỏ công tự xử lý ở nhà vì giá mua 1 Clay Bar bằng giá 1 lần tẩy kính nhưng xài được cả 10 lần. Cách sử dụng Bác xem trên Youtube.
Bác phán rất chính xác, e cũng mới chửi thầm tên bán gạt mưa cho e "mới thay sao nó kêu rột rột khó chịu", thì ra sau khi nghiên cứu do kính lái của mình dính bụi sơn và các loại chất bẩn nên gạt mưa mới củ đều kêu.

• Like
Hạng D
4/9/13
1.284
1.119
133
xe em Focus, em kiểm tra rất nhiều lần rồi, chắc chắn là lá lúa em ko bị tách như xe bác ạ, Lá lúa em cũng mới thay được 2 tuần thôi ạ... hay là hàng TQ?
1. Lá mía bác mua lọa dỏm.. nên mua loại của Nhật
2. Có thể cái cần gạt của bác bị vênh... nhiều lúc cần gạt đang nhấc lên mà mở nắp Capo là bị ép cong vênh

• Like
Hạng D
18/8/15
1.634
1.307
113
Bình Chánh
Bác phán rất chính xác, e cũng mới chửi thầm tên bán gạt mưa cho e "mới thay sao nó kêu rột rột khó chịu", thì ra sau khi nghiên cứu do kính lái của mình dính bụi sơn và các loại chất bẩn nên gạt mưa mới củ đều kêu.
Không phán đâu, là kinh nghiệm á Bác

• Like
Reactions: Civic_2009
HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
Báo cáo các bác, hôm nay em đã mua cục đất sét của 3M (file kèm) và vệ sinh kính chắn gió hì hục suốt 30 phút. Nhưng cuối cùng ko có kết quả ạ! Gạt chỉ êm khi xịt nước rửa kính thôi ạ, hết nước rửa kính là lại kêu sồn sột ạ,
em dự là ngày mai đem ra gargage thay cái lá lúa mới ạ ! Lá lúa cũ chưa được tháng nhưng chắc hàng giởm rồi!

Attachments

HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
Để rút kinh nghiệm ko thay phải lá lúa giởm lần nữa các bác tư vấn cho em nên làm thế nào:
1. Đem vào hãng ( em ko biết họ có thay lá lúa hay thay nguyên bộ )
2. Đem ra garage Phương Nam ở khu dân cư Trung sơn ( chỗ này tiện đường cho em)
3. Đem ra tiệm bán phụ tùng đồ chơi xe hơi Cường Dung ở đường An Dương Vương ( chỗ này em mới mua cục đất sét 3M)
4. Tư vấn khác

em xin chân thành cảm ơn các góp ý của các bác ạ!

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com

. . . . mà có cay thiệt hôn nè?! Nếu cay thiệt thì mới đọc tiếp nghen!:D
Theo như những gì bác mô tả, thì kính lái hiện đã sạch? Vậy thì mọi việc đơn giản rồi.

Bước 1: Lấy 1 ít dầu hỏa (dầu hôi) khoảng vài 3 muỗng canh (muỗng ăn cơm) pha với 1/2 lít nước - Lắc đều.
Dùng khăn nhúng vào dd trên để lau hết bề mặt của kính. Sau đó ngửi xem tay có bị hôi ko?

Bước 2: Lấy chai bảo dưỡng vỏ xe (loại mà ngta xịt vào hông vỏ xe cho nó đen, nó bóng) xịt vào cái lá lúa. Lấy tăm bông ráy tay (loại tốt xíu nghen) bôi đều dd vừa xịt lên lá lúa, bảo đảm sao cho toàn bộ lá lúa được phủ 1 lớp mỏng dd dưỡng vỏ xe.

Bước 3: Rút 1 điếu thuốc lá ra hút (đây là thời gian cho dd dưỡng vỏ xe "ngấm" vào lá lúa)
Tàn điếu thuốc thì cho cần gạt nước hoạt động.
Bước 4: Dọn dẹp những thứ vừa bày ra .. . Thế là xong.

• Like