Thảo Luận Chung Gạt mưa kêu

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Gạt chỉ êm khi xịt nước rửa kính thôi ạ, hết nước rửa kính là lại kêu sồn sột ạ,
Sách HDSD mấy xe mình biết có ghi:
không bật gạt mưa khi kính lái khô”.

• Like
Reactions: HFF
HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
. . . . mà có cay thiệt hôn nè?! Nếu cay thiệt thì mới đọc tiếp nghen!:D
T .. . Thế là xong.
suýt nữa em tưởng bác nói em lấy tàn thuốc lá gí vào lá lúa hihi...
em cay thiệt chứ bác, em muốn tự mình biết chính xác nguyên nhân nên mới bày vẽ làm như vậy, chứ mấy lỗi này đem ra ngoài, thợ người ta làm một lượt từ tẩy kính, đánh bóng kính, thay gạt mới, kiểm tra cong vênh cần gạt, tra dầu mỡ các khớp và những việc khác mà em ko biết nữa thì nó sẽ OK ngay thôi.
em cám ơn bác đã tư vấn ạ! Bác cho em hỏi thêm là dùng dầu hỏa lau kính làm gì ạ? em cứ tưởng lau bằng cục đất sét 3M là good rồi?

HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
Sách HDSD mấy xe mình biết có ghi:
không bật gạt mưa khi kính lái khô”.
cái này em biết ạ, thực ra thì khi không xịt nước rửa kính từ bình nước rửa kính của xe (nước có pha Sonax clear view) thì em có dùng nước thường xịt lên để kiểm tra gạt mưa ạ!
gạt bằng nước thường ---> gạt mưa kêu
gạt có thêm nước rửa kính ---> gạt mưa ko kêu

Hạng D
4/11/16
1.807
3.973
113
Để rút kinh nghiệm ko thay phải lá lúa giởm lần nữa các bác tư vấn cho em nên làm thế nào:
1. Đem vào hãng ( em ko biết họ có thay lá lúa hay thay nguyên bộ )
2. Đem ra garage Phương Nam ở khu dân cư Trung sơn ( chỗ này tiện đường cho em)
3. Đem ra tiệm bán phụ tùng đồ chơi xe hơi Cường Dung ở đường An Dương Vương ( chỗ này em mới mua cục đất sét 3M)
4. Tư vấn khác

em xin chân thành cảm ơn các góp ý của các bác ạ!
Đồ xịn thì bán cả cây trong hộp luôn chứ không bán lá lúa không đâu bác.
Bác ra ADV kêu họ thay hàng xịn hoặc vào hãng thì yên tâm.
Trước em bảo trì trong hãng sẵn thay luôn cả cặp gạc nước (xe em xài loại xương thép) giá đâu khoảng 300k, xài 2 năm rồi vẫn OK.

• Like
Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
suýt nữa em tưởng bác nói em lấy tàn thuốc lá gí vào lá lúa hihi...
em cay thiệt chứ bác, em muốn tự mình biết chính xác nguyên nhân nên mới bày vẽ làm như vậy, chứ mấy lỗi này đem ra ngoài, thợ người ta làm một lượt từ tẩy kính, đánh bóng kính, thay gạt mới, kiểm tra cong vênh cần gạt, tra dầu mỡ các khớp và những việc khác mà em ko biết nữa thì nó sẽ OK ngay thôi.
em cám ơn bác đã tư vấn ạ! Bác cho em hỏi thêm là dùng dầu hỏa lau kính làm gì ạ? em cứ tưởng lau bằng cục đất sét 3M là good rồi?

Nói lại cho rõ là dùng dầu hỏa pha với nước nhé! Công dụng của nó là để vô hiệu hóa các "tác dụng phụ" ko mong muốn từ những hóa chất mà bác đã bôi lên kính.
Ng/nhân 9 là nằm ở cái lá lúa má bác gắn vào, chứ ko phải do (phần lớn) những ng/nhân mà bác đã liệt kê ở trên.
Do lá lúa ko còn lớp dầu bảo dưỡng cao su (được bôi sẳn từ NSX) => lá lúa ko "trượt" được trên mặt kính lái => kêu hoặc nhảy lưỡi cao su khi cần gạt nước hoạt động.

• Like
HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
vâng em hiểu rồi ạ, bây giờ thì em nghi ngờ 90% do lá lúa rồi ạ, mới chưa được 1 tháng mà đã bị vậy thì là hàng TQ rồi...Tại tiện thì thay dọc đường, có hỏi hay check hàng gì đâu.
em cũng đã thử xịt Liquy Moly Silicon (bảo dưỡng cao su) lên lá lúa rồi mà vẫn ko tác dụng. Cho nên chắc em thay mới thôi..
em cứ thay trước rồi nếu nó có bị nữa thì em sẽ làm cái vụ pha dầu hỏa với nước để rửa kính ạ! Em cảm ơn bác!

HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
Em đã ra An Dương Vương thay gạt mưa mới (hình kèo theo) và mọi chuyện đã ổn rồi ạ, cuối cùng nguyên nhân chính xác là cái lá lúa giởm mà mắt thường ko biết được.

em chân thành cảm ơn các bác đã nhiệt trình chia sẻ kinh nghiệm giúp đỡ em ạ!

Attachments

• Like
Reactions: VNET
Hạng B1
12/4/19
65
35
21
34
Tình hình em mới thay cặp gạt Heyner xong mà kêu quá, bị giật lúc gạt gần gập về nữa. Trước đó xài cặp gặt sắt của hãng thì êm, nước rửa kính em cũng xài của hãng (Hyundai). Gạt sau em tiết kiệm chỉ thay mỗi lưỡi gạt (lá lúa) thì êm ru, bình thường.
Có phải gạt Heyner Hybrid nó áp kính sát quá không các bác, hay nó không hợp với nước rửa kính của hãng nhỉ? Xin các bác chia sẽ kinh nghiệm thêm.

Hạng D
24/8/10
1.038
531
143
39
TP. Hồ Chí Minh
Xe em gần đây gạt mưa cứ kêu lột sột trên kính rất khó chịu, em đã làm những việc sau:
1. Thay lá lúa mới (gạt mưa của em loại không xương)
2. Kiểm tra bôi trơn các điểm quay của cần gạt mưa
3. Đổ nước rửa kính Sonax Clear View vào bình nước rửa kính
4. Mua chai nước rửa kính thông thường xịt lên kính và lau nhiều lần (rất nhiều lần)
Tuy nhiên nó không hết ạ! Em xịt nước rửa kính lên thì gạt mưa êm, không kêu nhưng chỉ gạt thêm
khoảng 5, 7 phát nữa là nó kêu lại. Đặc biệt, ngay cả khi trời mưa xối xả, nước trên kính ào ào mà gạt vẫn kêu, thậm chí gạt mưa như muốn nhảy trên kính. Em đang tạm thời khắc phục bằng cách khi trời mưa thì cứ 1 phút bấm xịt nước rửa 1 lần ạ, không lẽ cứ bấm vậy hoài?. ... Em phải biết làm sao đây ạ! mong các bác chỉ giáo ạ! Em xin chân thành cảm ơn ạ!
Thay lại gạt khác xem Bác. Có bao giờ mua phải gạt mưa cũng bị chai hay không?