Tập Lái
28/9/05
16
1
0
66
Dear all.
Các bác cứ mong đợi giá xe sẽ giam nhiều? theo ý tôi là hơi khó bởi một số vân đề của các LD như sau: (theo trình bày ý kiến của một bác Tổng ma tôi đã nói chuyện với bác ấy)
lí do ko thể giảm giá nhiều
- Các LD thường lập kế hoạch cho nhiều năm, trong đó sẽ có Lãi hàng năm ntn? các năm sau sẽ tái đầu tư ntn?sau5 năm sẽ có cái gì?.... từ đó sẽ ra giá bán xe ?
Nếu giảm giá đột ngột đương nhiên các tiêu chí mà các bác Tổng se ko thực hiện được và cá nhân bác ấy phải chịu trước bản hãng, điều này có thật. Hơn nữa thông thường các bác Tổng có nhiêm kỳ làm việc ở mỗi nước khoảng từ 3-5 năm, bác nào cũng muốn lí lịch sạch sẽ cho nên sẽ ko làm cuộc đại cách mạng về giá đâu.
- Các LD ko giảm giá vì thực sự họ muốn gây sức ép với chính phủ về vấn đề thuế. Họ muốn giải thích rằng giá xe của chúng tôi ko cao mà chỉ do mức thuế của CP, chúng tôi chỉ là ngưòi thu hộ CP.
- Với những loại xe có thương hiệu thì giá thành trung bình sẽ cao hơn giá thực tế vào khoảng 15-18%, đó là số tiền chúng ta khi mua xe phải trả thêm cho tên tuổi của hãng.
Do vậy nếu các LD giảm giá " thực sự" thì e rằng chúng ta còn phải đợi lâu, vì đợi sách lược kinh doanh của họ ở môi trường VN thayđổi do bản hãng nghiên cứu
Vấn đề đưa ra là: Thực sự VN có bắt buộc phải có nền CN oto hay ko? bởi sau hơn 10 năm chúng ta vẫn ko có gì.

Hạng D
3/3/05
1.099
78
48
RE: Giá xe liệu có giảm như mong muốn?

Kinh doanh, ai chẳng muốn lợi nhuận cao . Việc gì phải giảm, nếu khách hàng không còn sự lựa chon nào khác . Cứ chặt, chém cho sướng tay, sau này tính sau
Còn chuyện nền CN o tô, nghe mà mắc cười . Toàn là lắp ráp thôi à . Vậy mà gọi là nền CN sao ? Ngay cả 1 số nước phát triền, thị trường lớn, mà người ta còn chưa nghi tới nữa là ...

Hạng C
28/2/06
587
2
18
52
tp hcm

về điều đầu tiên bác nói đến việc giảm giá xe đột ngột có thể sẽ không diễn ra .tôi nghỉ cái này có thể chính xác
tuy nhiên nó không phải phụ thuộc vào ông Tổng này hay tổng nọ và cũng không phụ thuộc vào kế hoạch của 1 hãng nào đó được mà nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố trong đó quan trọng nhất là chính sách thuế của chính phủ .
còn về điều thứ 3 : thực sự Việt Nam có có bắt buộc phải có nền CN OTO HAY KHÔNG ? : tôi xin đưa ra ý kiến là CÓ
tôi nghĩ rằng về đường lối thì như vậy là đúng vì chúng ta đang thực hiện công cuộc công nghiệp hoá ,hiện đại hoá đất nước , riêng với công nghiệp ô tô thì ý kiến của riêng cá nhân em là ta chỉ hô hào thôi chứ không thiết thực ,bởi vì đáng lý ra thì chính phủ phải đầu tư vốn để mua công nghệ , xây dựng nhà máy sản xuất bộ linh kiện để sản xuất ra loại xe mang thương hiệu VN .

Tập Lái
15/3/06
22
0
0
Hà Nội

2012 oto sẽ có giá rẻ
nhưng rẻ ntn thì em không biết
:D

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN

Công Nghiệp Oto VN thì nói nhiều lắm rồi, sau 10 năm chỉ là con số không :D đã đến lúc tháo dỡ bảo hộ càng nhiều càng tốt ! nội địa hóa quanh đi quẩn lại chỉ là mấy cái bình Accu, vải nệm, vỏ Casumina, ốc vít Lidovit, dây điện Cadivi :D trong khi tiền chảy về túi các LD như thác

Hạng C
5/10/05
685
1
0
Á châu!

Nếu giảm giá đột ngột đương nhiên các tiêu chí mà các bác Tổng se ko thực hiện được và cá nhân bác ấy phải chịu trước bản hãng, điều này có thật. Hơn nữa thông thường các bác Tổng có nhiêm kỳ làm việc ở mỗi nước khoảng từ 3-5 năm, bác nào cũng muốn lí lịch sạch sẽ cho nên sẽ ko làm cuộc đại cách mạng về giá đâu
Bác ko hỏi luôn ông Tổng đó là nếu như xe nhập về ngày một nhiều, xe TQ tràn vào, xe Phú yên xuất xưởng, xe lậu cũng lọt vô và giá cả các loại xe này rẻ hơn xe LD, thử hỏi xe LD ko chịu giảm giá thì chết đói à? Vấn đề là bây giờ xe nhập vào chỉ như muối bỏ biển, xe TQ thì chưa vào, xe Phú yên cũng chưa xuất xưởng...thị trường vẫn còn phụ thuộc nhiều vào xe LD nên cái ông Tổng bác nói vẫn còn mạnh mồm thôi. Nếu như tháng 10 này mà VN gia nhập được WTO, mọi chính sách thuế của VN phải rõ ràng, lộ trình giảm thuế rõ ràng, ko thể nay chỉnh sửa mai thay đổi như lâu nay thì chắc chắn là ông Tổng kia phải giảm giá để còn có cái mà sống. Còn không ôm 1 đống xe LD mà ngồi NGÁP RUỒI và NHỔ RÂU vì chẳng có ma nào đến mua xe LD nữa.

PD

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

@like_car: Bác đã nêu ngu phí, cái phí ấy là thường dùng cho người đi thi bằng lái nhưng không đạt lý thuyết, nhưng đây bác ghi là VNA là cái giống gì? Em cũng thuộc loại khó đào tạo, mà cũng không tiền mua bằng cấp bác chỉ cho em tí.
CN OTO VN sao lại cứ nghĩ là xe của VAMA nhỉ? Xe công nông các loại: đầu ngang, đầu dọc, cả chuyên dùng tự đổ vật liệu rời tha76m chí cả tự kéo gổ như xe "reo" ngày xưa chạy khắp vùng nông thôn, bản làng do chình các cơ sở cơ khí VN sản xuất thì lại không nhìn nhận. Các bác chạy thử chưa: ngon lành và hiệu qủa, chỉ khác chăng chỉ có máy dầu thôi: hiệu qủa là trên hết: để tăng năng lực cạnh tranh mà :D:D

Hạng B2
8/5/06
332
3
0

Chẳng phải bàn đâu xa CP giảm thuế xe cũ xem, hoặc đơn giản là HQ minh bạch hơn trong vấn đề xe cũ thì LD chẳng phải giảm hộc tốc ấy chứ. Tháng 10 gia nhập WTO thì phải công khai lộ trình giảm thuế tới 90% mặt hàng ....
Bác nói LD lên plan nhiều năm, ông Tổng muốn CV đẹp.... là dựa vào ý kiến chủ quan rồi. VN là nền kinh tế thị trường có điều tiết(mỗi tội bây giờ do chưa có kinh nghiệm CN ôtô nên bị kiểm soát ngược). Vấn đề bác nêu LD giải quyết đơn giản lắm chỉ việc thay cái ông Tổng ... hi hi ... vụ này xảy ra nhiều rồi.

Hạng B2
25/8/04
333
303
63

Trích đoạn: mildseven
VN là nền kinh tế thị trường có điều tiết

Vâng, bác dùng cụm từ mỹ miều quá - " VN là nền kinh tế thị trường có điều tiết " - nghe cứ như là một phát minh vĩ đại của nhân loại ! Thế mà bè lũ tư bản thực thụ nó vẫn không chịu hiểu cho cái định hướng tốt đẹp ấy nhỉ, bọn ngu dốt ấy nó bảo chỉ công nhận nước Việt mến yêu của chúng ta là nước có nền kinh tế thị trường sau khi gia nhập WTO những ... 12 năm !!!

Last edited by a moderator:
Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất

Giảm thuế nhập khẩu 50% đối với xe SUV khi thỏa thuận thương mại có hiệu lực hoàn toàn ( tức là khi bắt đầu gia nhập WTO) .Mấy xếp còn giấu thỏa thuận này mà chưa công bố để cho các liên doanh kiếm chút cuối cùng . Tội nghiệp dân ngu ... đen wá.