Hạng B1
8/5/08
70
0
0
RE: Giá xe Toyota đặc biệt là Camry quá đắt so với nước ngoài

Bài phân tích của bác ok lắm đấy!!!! tùy theo thị trường mà sản phẩm ra doif phù hợp mấy bác cứ nói ford ăn xăng mà thật ra em thấy nó có ăn xăng đâu, em đã từng chạy Ford EVEREST, Laser thấy có ăn xăng đâu , mức tiêu thụ như vậy là bình thường thế mà mấy bác cứ la lên là ford ăn xăng trong khi thằng em mới mua chiếc INNOVA tiêu thụ 11-15l/ 100 km mà chả thấy ai nói gì cả ,rồi lại vụ bỏ quên 100 động cơ rỉ rét cho INNOVA , chất lượng IN cần nhiều bàn cãi lắm, vỏ mỏng , chassic hơi yếu , ồn,- xe này mà qua MẼO chắc độ an toàn =0,tiếc rằng VN chưa thật sự có em PMV nào cả nên đành phải chọn IN chứ FORD Nó về em FORD S-MAX thì IN hết cửa, từ nội thất cho đến ngoại thất, từ an toàn cho đến chất lượng lúc đó các bác sẽ nhìn nhận lại cái sai trong quan điểm của mình.
Trích đoạn: NEWDRIVER

Bác nào lập topic này quá đúng ý mình rồi. So sánh nhỏ như sau để các bác thấy To ăn cực dày và coi thừơng người tiêu dùng:

+ALTIS tại Mỹ 13k, VN 32-34k ( ghi chú: form đã ra từ 2002, đến nay cải tiến được VTTI, và thêm màu mới)
+CIVIC tại Mỹ 15k, VN 28k ( ghi chú: form ra từ 2006, tức là đời sau )

Ấy vậy mà ALTIS cũng có nhiều người đang ký nên cũng hết hàng. Trỏng khi đ1o ai cũng biết giá trị còn lại của CIVIC sau 3 năm sử dụng là cao hơn hẳn so với ALTIS, đã được các web site nổi tiếng của thế giới khẳng định.

Nếu để ý một chút, CIVIC 2.0 auto, Tại Mỹ cũng tầm 18-19k, Về VN 38K hệ số 2 lần, trong khi Cam 2.4 auto tầm 20k, về VN thành 51k ( xe LD), hệ số 2.55

Honda đưa Accord vào thì tình trạng sẽ khác, vì phân khúc Cam hiện tại chỉ có duy nhât To, còn Mazda 6, Ford Mondeo đã là đời cũ

Về chuyện độ bền của To hơn các xe khác chỉ là chuyện cuời, nếu không muốn nói là chuyện tiếu lâm, độ an toàn cũng vậy thôi. Những thông tin theo kiểu To bền, chi phí sử dụng thấp hầu hết đều xuất phát từ giới tài xế cách đây nhiều năm cho dòng xe cách đây vài chục năm, vì lúc đó toàn xe cũ, hay hỏng, mà phụ tùng thì thời đó chỉ có To là có sẵn.

Các bác để ý em Accord đời 94, ở VN bây giờ đi ngoài đường vẫn rất đàng hòang, còn em Cam cùng đời xem thế nào nhỉ.

Mình cũng thích Cam nhưng với các thông số về độ bền, giá, thì chắc chắn không báo giờ có chuyện rước em này. Đang chờ hONDA VN đưa Accord 2008 vào để cạnh tranh với TO.

Ngoài ra dòng Innova chỉ là dòng cho các thị truờng rẻ tiền Đông nam Á, Châu Phi, Mỹ la tinh..., hoàn toàn không thể xuất hiện ở Âu, Mỹ. tuy nhiên dòng này giá chấp nhận đuợc và phù hợp nhu cầu sử dụng nên bán chạy nhất VN cũng không có gì lạ.

Hạng B1
8/5/08
70
0
0

Ai nói là ở CHâu Âu TO được yêu chuộng, bac nói lung tung quá , em sẽ đưa bac doanh số bán xe của các hãng bán chạy nhất ở Châu Âu, nói chung thì trường này TOYOTA ko có cửa
TOP xe bán chạy ở Châu Âu
TOP 10 Hãng Xe Hàng Đầu Châu Âu Tháng 4-2008

1.VOLKSWAGEN bán được 174.789 chiếc
2.FORD bán được 168.133 chiếc
3.GM ( Opel, Chevrolet,Vauxhaul...) bán được 165.142 chiếc
4.RENAULT bán được 128.023
5.PEUGEOT -124.139
6.FIAT -104.648
7.CITROEN -101.021
8.TOYOTA -96.456
9.MERCEDES -81.537
10.B.M.W -75.649
CÒN ĐÂY LÀ XE BÁN CHẠY NHẤT Ở CHÂU ÂU TỪ THÁNG 1-6
1.FORD focus -55.113 chiếc
2.OPEL astra+ VAUXHALL astra ( GM)-51.557
3.FORD fiesta -50.023
4.OPEL costra(GM)-49.891
5.PEUGEOT 207-48.207
6.FIAT funto-46.808
7.VOLKWASGEN golf-46.761
8.RENAULT clio-45.847
9.BMW 3 serie -36.698
10.VOLKWASGEN passat -32.235

Last edited by a moderator:
Hạng C
11/7/05
590
0
16
53
Cộng hòa DCND Hải Phềnh!

Thuế nhập xuống 60% mà dân tình đã mua xe đầy đường chứ nói gì ko có thuế! So với Châu Âu và Mỹ làm chi cho mệt!

Các bác chỉ nói chuyện đến xe nào là mắc nào là giá cao nào là ăn dầy. Các bác ợ, Toyota không phải chỉ thành công ở VN đầu mà cà trên tòan thế giới nhé. Em nghĩ để xây dựng được một thương hiệu thành công lớn như TOYOTA thì có lẽ những nhà phân tích thị trường hàng đầu thế giới cũng chưa chắc là phân tích nổi. Một thương hiệu thành công trên thế giới thì không thể với các sản phẩm chất lượng thấp được. Các pác phủ nhận chất lượng của Toy em nghĩ là các bác đang dối lòng. Chất lượng của Toyota là không thể chối cãi được. Nếu như chỉ là sự nhận thức sai lầm về chất lượng hay là lừa đảo thì một thời gian ngắn mặt hàng và thương hiệu đó sẽ bị tẩy chay ngay đó là quy luật của thị trường, đằng này Toy đã thành công từ rất lâu với các sản phẩm có chất lượng từ chính những người đã từng sử dụng sản phẩm nói ra. Một hai người có thể lầm chứ chẳng lẽ hàng trăm triệu người cũng lầm sao?

Còn việc giá cao bản thân thằng Toy cũng không muốn bán giá cao, khi kinh doanh doanh số lợi nhuận là hàng đầu, bên cạnh đó cạnh tranh cũng rất khốc liệt làm cho các nhà sản xuất phải ngày càng cải thiện về chất lượng và giá cả. ở Việt nam, xe chủ yếu là Lắp ráp, còn linh kiện thì đa số vẫn phải nhập khẩu, nên việc hình thành giá xe quan hệ mật thiết với thuế nhập khẩu linh kiện. Các bác đem giá 1 chiếc xe bên Mỹ mà so với Việt Nam thì sao hợp lý được(giống như so giá cá Tra bên Mỹ và giá Cá Tra ở ta vậy). Vậy mà vần có người Comment. Theo em các bác nên so sánh chính sách thuế của nhà nước Mỹ và nhà nước ta thì hay hơn.:D:D:D

Và một điều mà em có thể đóan rằng, nếu nhà nước giảm thuế xuất =0 thì khi đó các bác sẽ đi xe...đạp điện hay xe đạp Xgame vì khi đó ai cũng có xe cả, như xe máy bây giờ.

Các bác để ý em Accord đời 94, ở VN bây giờ đi ngoài đường vẫn rất đàng hòang, còn em Cam cùng đời xem thế nào nhỉ.
CAM vẫn hơn đấy bác ợ. Cam đời 93-97 thì ai cũng biết rồi. Chỉ có thể nói Cam 88-92 là thua Accord cùng đời thôi(vì hơi lép). Cái này còn tùy thuộc vào nhận thức mỗi người nữa bác ợ. Nhìn bên ngòai thì chỉ có thể so về kiểu dáng thôi.[8|]
[8|]

Bài phân tích của bác ok lắm đấy!!!! tùy theo thị trường mà sản phẩm ra doif phù hợp mấy bác cứ nói ford ăn xăng mà thật ra em thấy nó có ăn xăng đâu, em đã từng chạy Ford EVEREST, Laser thấy có ăn xăng đâu , mức tiêu thụ như vậy là bình thường thế mà mấy bác cứ la lên là ford ăn xăng trong khi thằng em mới mua chiếc INNOVA tiêu thụ 11-15l/ 100 km mà chả thấy ai nói gì cả ,rồi lại vụ bỏ quên 100 động cơ rỉ rét cho INNOVA , chất lượng IN cần nhiều bàn cãi lắm, vỏ mỏng , chassic hơi yếu , ồn,- xe này mà qua MẼO chắc độ an toàn =0,tiếc rằng VN chưa thật sự có em PMV nào cả nên đành phải chọn IN chứ FORD Nó về em FORD S-MAX thì IN hết cửa, từ nội thất cho đến ngoại thất, từ an toàn cho đến chất lượng lúc đó các bác sẽ nhìn nhận lại cái sai trong quan điểm của mình.
Bác ngon quất chiếc Escape 3.0 hoặc Mondeo 2.5 coi. Rồi thấy cảnh.
Mấy bác trong 4R không phải đặt chuyện đâu, tòan những người "phong ba trận mạc " cả đấy bác ợ
Ỉn nhà bác chở đá hộc hay sao mà tới những 15l/100km vậy.

Last edited by a moderator:
Hạng C
31/8/06
848
1
0
44

về chính sách thuế : xxx nhà mình cũng có cái 'nỗi khổ' riêng biết tỏ cùng ai: xả thuế thấp thì nguồn thu ngân sách tăng có khi gấp 10 lần so với việc tăng thuế cưỡng bức như thế này (vì nguồn thu thuế sẽ dựa vào số lượng xe nguyên chiếc nk, linh kiện nk v.v...). Nhưng cái kho tiền thu ngân sách nhờ NK xe ôtô, linh kiện ect... chẳng bao giờ thấm vào 1 núi tiền phải chi cho việc gia tăng cơ sở hạ tầng phục vụ cho giao thông.

Chính vì cái 'nỗi khổ' lẫn quẩn (hơn 20 năm nay) trong đầu mấy xxx mà ngừơi dân VN mình lại gánh chịu cái sự: có nhu cầu (chính đáng) mua xe hơi nhưng cứ ngóng cổ dài ra các nước láng giềng mà .... make a wish [8D] . Cái dở của xxx nhà mình là cái 'vision' đới ;) ;). Không phải nước ta nhỏ hẹp, cũng hông phải dân ta quá đông. Tại vì dân ta hông có good leader mà thui hí hí hí :)

Hạng B2
8/5/06
141
0
0

Nói chung bên nước ngoài họ không thích dòng xe nhật bổn mấy nhất là châu âu.Bên đó tuyêt nhiều sương muối ẩm ướt,xe nhật thì vỏ mỏng không chịu nổi.Nó mang về châu á tiêu thụ nhiều lãi còn lãi to nữa

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

Trích đoạn: binhchevycamaro
.... FORD Nó về em FORD S-MAX thì IN hết cửa, từ nội thất cho đến ngoại thất, từ an toàn cho đến chất lượng lúc đó các bác sẽ nhìn nhận lại cái sai trong quan điểm của mình.
[
Bác nhắn giùm Ford về lo giữ sân nhà đi, chứ Toy và Hon nó sắp thống trị hoàn toàn thị trường xe Mỹ rồi ...:D:D:D