Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
28/1/06
361
1
16
53
Hanoi
RE: Giấc mơ HONDA CIVIC, hơn một năm nhìn lại!

Các bác tham khảo biểu đồ dưới đây sẽ thấy HDV đánh vào phân khúc thị trường nào.

mazda mitsubishi Toyota Honda Ford

<25000
pre 1.8 24.5k vios 1.5 22.2k

25-30.000
lancer 1.6 27k
jolie 2.0 26k innova 2.0 28.6k Laser 1.8AT

>30.000

m3 1.6 29.8k escap 2.3AT 32k
m3 1.6 31.3k lancer 2.0 30k altis 1.8 32.5k CIVIC1.8MT 31K Focus 1.8 MT
m6 2.0 33.5k CIVIC1.8AT 32K Focus 1.8AT

>35.000
m6 2.3 39k CIVIC2.0AT 37K escape 3.0AT 38k
Focus 2.0

>40.000
grandis 2.4 40k camry 2.4 46k mondeo 2.0
camry 3.0 60k mondeo 2.5

Đối thủ chính vẫn là Altis, Focus, mazda6 thôi. Nếu với chính sách giá 26K, 28K, 32K thì civic còn đánh được cả Vios, Lacer 1.6. Nhưng Honda còn có City nữa nên đang tập chung đánh vào dòng xe hạng trung, một vài năm nữa chắc sẽ có city, accord để thi đấu với Vios và camry.

Hạng B2
13/5/04
213
0
0
Vietnam

Đẳng Civic sao so với Mazda 6 được bác. Chỉ so vớ Maz 3 thôi.

Hạng B2
28/1/06
361
1
16
53
Hanoi

Các bác load file từ đường link này cho dễ đọc
http://www.yousendit.com/transfer.php?actionfiltered=download&ufid=DD22574A24E5D5DB&[email protected]

Hạng C
28/8/05
971
3
0
Hồ Chí MInh City

Kinh doanh là kinh doanh. Và việc công bố giá xe Civic phản ánh đúng câu nói đó.

Theo em, HD đã nghiên cứu rất kỹ thị trường xe VN trước khi họ tung sản phẩm chủ lực của mình vào chơi chung với VAMA. Qua các hoạt động PR sơ khởi của họ, đã chứng tỏ họ cao thủ cỡ nào.

Trên 4R, chúng ta tuy hầu hết không đồng tình với giá em Civic này, nhưng trên thực tế, theo em nghĩ, giá bán nêu trên vẫn sẽ có rất nhiều khác hàng mua xe đấy, số lượng xe bán sẽ hơn hẳn các loại xe cùng loại, có bác nào dám cá với em không ?

Cũng giống như trên 4R, anh em mình từng chê Innova là giá cao, dáng xấu.... doanh số bán của nó vẫn cao ngất ngưởng đó thôi.

Bản thân như em, nghe các bác nói giá cao thì em cũng ậm ừ : " Ừ, giá cao thiệt! " nhưng khi thực tế có khoảng tầm 40K mà muốn mua 1 chiếc sedan , em sẽ chọn cái nào ?? Trong đầu lại nghĩ ngay đến Civic chứ còn gì nữa.

Ai chẳng mong mua được cái xe giá rẻ mà chất lượng tốt, nhưng với hàng rào thuế quan và các chính sách bảo hộ như thế này thì giấc mơ còn xa lắm.

Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com

Thank bác sỹ đã có bài phân tích ít nhiều cũng làm ae thức tỉnh, và đi đúng vào quỹ đạo.
Theo em nhiều người phẫn nộ là bởi vì họ chỉ xoay sở cố lắm chỉ kiếm được 25k, mà trước đây họ nghĩ là sẽ cưới được em CiVic (vì rất hâm mộ CiVic) em cũng thế, bây giờ thì để sở hữu 1 em Ci thì điều đó đã trở nên vô nghĩa đối với họ(các bác thử nghĩ, yêu nhau đã hơn 1 năm thì nay ông bà nhạc thách cưới cao quá thế là mất vợ, phải lấy người khác mình hổng yêu hay là yêu ít ít thì cũng phải buồn bực phẫn nộ chứ) nhưng mà từ từ tình yêu cũng sẽ đến thôi. Còn đối với một số người có trong tay 30 hay 40k thì không mua Ci thì mua em khác, hay là thôi kệ đã mê em Ci thì cố cưới luôn(người ta cưới thì mình cũng cưới chết ai đâu mà lo) nên những người này vẫn thực hiện được ước mơ đấy thôi.

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN

sau vụ Honda này, em nghĩ chúng ta không nên tập trung quá vào phần giá cả cũng như những lời hứa, lời quảng cáo sai sự thật của những Hãng xe sẻ và đang xuất hiện cũng như gia nhập vào VAMA:D hãy đợi khi có sản phẩm thực tế đã
với lại nói gì thì nói cũng trách một phân dân mình, xe chưa ra, giá chưa biết mà cứ ùn ùn đi đặt tiền cọc[&:] khiến cho tình hình thêm rối
Sắp tới hãy còn những mẫu xe sẻ giới thiệu, mong rằng những Hãng khác sẻ tôn trọng dân mình hơn:D

Chúc các bác zui:D

Hạng C
30/12/04
834
67
28
50
MangNhaKinh.vn
www.MangNhaKinh.vn

Chỉ thấy rõ một điều là đến giờ phút này, báo chí im bặt, không 1 lời bình luận, phân tích như hồi đầu khi có thông tin Civic sắp ra đời tại VN...mà thật ra, cũng chỉ yêu cầu nhiềm vụ của mấy ổng là đưa tin cho chính xác là đựoc rồi, bình phẩm làm gì cho rách việc ra.

Hạng C
28/8/05
971
3
0
Hồ Chí MInh City

Trích đoạn: binhtri

với lại nói gì thì nói cũng trách một phân dân mình, xe chưa ra, giá chưa biết mà cứ ùn ùn đi đặt tiền cọc[&:] khiến cho tình hình thêm rối

Cái đó gọi là không nên hoãn cái sự sung sướng này lại.

Những bác có tiền mà máu xe thì với họ, vài K lẽ là giấy ấy mà bác.

Hạng B2
17/2/06
156
9
20

He he, sau 1 năm e ước mơ xây 1 lâu đài, cuối cùng cũng chỉ là lâu đài trên cát:D:D
Công nhận là nhìn cho nó khách quan, xa rời mơ uớc 1 chút thì quả là Civic có lợt thế về kiểu dáng mới mẻ, option cũng khá đầy đủ (với model 2.0 AT), cộng nghệ hiện đại.
Ai cũng có quyền mơ ước nhưng lần này hy vọng quá rồi thất vọng, ko khác mấy vụ 1/5, có khi còn đau hơn. Nhưng quả là theo giá bán của các loại xe cùng phân khúc thì giá Civic khá hợp lý rồi, muốn nó rẻ hơn thì cần phải có sự cạnh tranh hơn nữa, thế thôi.
Tuy nhiên theo e thì HD vẫn sai lầm vì bưng bít thông tin kinh quá (mặc dù có tác dụng làm nhiều người găm tiền chờ Civic ra đời), nên càng làm nhiều người thất vọng, có thể gây phản ứng ko tốt với Civic. Thà hé mở dần thông tin 1 cách chính thức trong giai đoạn gần ngày công bố thì hơn.
Hơn nữa có vẻ HD quyêt tâm lăng xê Civic như 1 ngôi sao nên ko chịu cho làm taxi, bán với số lượng hạn chế. Chiêu này chắc để chống chế cho việc giá khá cao so với thông tin trước kia. Có lẽ cũng chỉ áp dụng chiêu này độ 2,3 tháng. Chờ mọi việc êm xuôi, chìm xuồng rồi thì bác muốn mua 100 chiếc 1 lúc càng tốt.
Dân ta thường cả tin, lại dể giận dễ yêu, rồi để xem liệu doanh số Ciivic thế nào? Bác sỹ làm cái poll mới xem để dự đoán doanh số của Civic từ nay đến hết năm coi sao[8|]

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN

Trích đoạn: khaidinh

Chỉ thấy rõ một điều là đến giờ phút này, báo chí im bặt, không 1 lời bình luận, phân tích như hồi đầu khi có thông tin Civic sắp ra đời tại VN...mà thật ra, cũng chỉ yêu cầu nhiềm vụ của mấy ổng là đưa tin cho chính xác là đựoc rồi, bình phẩm làm gì cho rách việc ra.
chính xác, sáng nay em lướt web mà không đọc được lời bình luận nào? tối qua xem tivi chỉ thấy chiếu sơ sài và nói: "mức giá này cao so với dự đoán của nhiều người"
nếu như các bác nói Honda nghiên cứu rất kỹ thị trường VN mình thì cớ gì mà không biết thuế TTĐB??? VAT??? để ra mức giá hứa hẹn 20K ???? nếu tình trạng quảng cáo, lời hứa ù ờ thế này thì chẳng có ai tôn trọng thị trường mình nữa:mad:

Status
Không mở trả lời sau này.