Hạng D
22/10/06
2.127
65
48
Houston, Texas
Hay ghê luôn. À có bác Mod nào ngang qua Move nó qua Quán cafe để tám cho hay ... Sợ viết tới dăm bữa lại move ra bến Liên tỉnh thì buồn.

Hạng B2
14/3/08
251
3.247
93
NYSE6868 nói:
sinhviengià nói:
NYSE6868 nói:
Em nghĩ Bác chủ đã mở topic thì cũng nên làm quả định nghĩa giấc mơ Mỹ phát. Chứ theo dõi nhiều nơi thấy bà con toàn hiểu lầm.

Cái này em tưởng ai cũng biết chứ :D
Giấc mỡ Mẽo là mơ qua bển đổi đời, đời mình hay đời con mình cũng vậy. Hay nói cách khác là giống mấy cụ ngày xưa ngán ăn cơm sườn nên mới giống mấy bạn trẻ bơm xuồng cao su chạy ra Côn Đảo. Vậy thôi.

Định nghĩa cua bác xôi thịt quá. Bác xem cái này từ wiki thế nào nhé:

"Giấc mơ Mỹ là giấc mơ của một vùng đất mà ở đó cuộc sống đáng tốt đẹp hơn, giàu có hơn và đầy đủ hơn cho mọi người. Ở đó mỗi người có cơ hội theo khả năng hoặc thành tựu của mình. Nó không phải là một giấc mơ về các loại xe hơi hay đơn thuần là tiền lương cao, nhưng là một giấc mơ về trật tự xã hội mà trong đó mọi đàn ông và đàn bà sẽ có thể đạt được tầm vóc đầy đủ cái khả năng bẩm sinh của mình, và được những người khác công nhận họ vì những gì của chính họ, không phân biệt môi trường hoàn cảnh sinh ra hay địa vị ngẫu nhiên của họ.

Giấc mơ Mỹ (tiếng Anh: American Dream) là một niềm tin về sự tự do mà cho phép tất cả các công dân và thường trú nhân của Hoa Kỳ theo đuổi các mục tiêu của họ trong cuộc sống qua sự làm việc siêng năng và tự ý chọn lựa. Một người có thể đặt ra chỉ tiêu cao nhất của họ là đạt được thành công về tài chánh, và vì thế họ nỗ lực để đạt được điều đó theo kiểu cách rất Mỹ bằng khả năng hơn là bằng địa vị xã hội của mình. Đối với những người khác thì Giấc mơ Mỹ có thể bao gồm việc đạt được tình trạng tự do, không bị ràng buộc bởi đồng tiền và cấu trúc xã hội. Hai thí dụ về Giấc mơ Mỹ này là hai tia của quang phổ còn mở rộng gồm những điều có thể xảy ra.

Ý nghĩa của thuật từ này đã tiến hóa theo tiến trình lịch sử của Hoa Kỳ. Những nhà khai quốc Hoa Kỳ đã dùng thuật từ, "cuộc sống, tự do, và sự mưu cầu hạnh phúc." Nó bắt đầu như cái cơ hội để đạt được sự thịnh vượng về mặt vật chất to lớn hơn là có thể có được tại quốc gia gốc của mình. Đối với những người khác, nó là cơ hội của con cháu họ lớn lên và nhận được một nền giáo dục tốt và sau đó là các cơ hội nghề nghiệp mà nền giáo dục đó mang lại. Giấc mơ Mỹ là cơ hội chọn lựa của từng cá nhân, không bị hạn chế ràng buộc bởi giai cấp, tôn giáo hay chủng tộc.
Bác sanh dziên già viết hay quá. Bác lộc phát ơi, đang bị dẫn trước 2-0, gỡ hòa được là may rồi, mưu cầu tự do dân chủ không bị hạn chế ràng buộc thì em không thể quen nổi vì bị nhốt lâu rồi. Em nghĩ đó chỉ là ảo tưởng thôi, tụi Mẽo cũng phân biệt chủng tộc thấy mụ nội. Chỉ hy vọng con cái mình bắt đầu từ 0-0 thôi =)

Hạng D
3/5/09
2.214
48
0
RR nói:
Làm gì làm em thấy ở VN là sướng nhất! Thật!

Nếu bác đọc 2 phần em viết thì thấy em đồng ý hoàn toàn với bác.
Em luôn nhấn mạnh: hãy biết mình đang có gì để deal với thằng Tây? Mình đủ sức chơi thì hãy chém, chứ đừng oán Mỹ bạc bẽo này nọ.
Không đâu dễ sống bằng nơi mình sinh ra đâu, văn hóa của mình, ngôn ngữ của mình, nói khó sống thì chả đi đâu mà sống được.
Ra đi nghĩa là chấp nhận thử thách, có người thành công, có người thất bại, tùy mục đích mình đặt ra là gì?

Riêng em thì nếu cho quay đầu lại, em vẫn muốn đi. Vì em thấy mình được nhiều thứ.
Giáo dục: em thấy mình học tg ngắn hơn tg ở Vn nhưng lại hiểu nhiều hơn.
Y tế: em vừa đi thăm chị bạn bị UT dạ dày, ai nói y tế tốt mà chờ lâu, chứ chị ấy vừa thấy khó chịu, đi khám mổ ngay trong 1 tuần. Theo em vậy là chuẩn.
Môi trường: ai qua đây đi chơi sẽ thấy, lang thang ngoài đường 1 ngày, cổ áo ko đen, ở SG đi bộ nửa giờ, cổ áo đen thui, lau cái mặt xong cứ tưởng mình làm trong mỏ than mới ra.

Còn hàng tá cái khác tốt hơn, nhưng như em đã nói, có được cũng có mất, tùy mình đặt ra mục tiêu thôi. nếu mục tiêu mỗi ngày được ăn lương 8 tiếng mà làm 4 tiếng, chiều đánh tennis, tối làm chai bia, khuya hôm rau ngủ thì ở Vn là nhất, ko đi đâu có được.

• Like
Reactions: MrAMD
Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...
sinhviengià nói:
RR nói:
Làm gì làm em thấy ở VN là sướng nhất! Thật!

Nếu bác đọc 2 phần em viết thì thấy em đồng ý hoàn toàn với bác.
Em luôn nhấn mạnh: hãy biết mình đang có gì để deal với thằng Tây? Mình đủ sức chơi thì hãy chém, chứ đừng oán Mỹ bạc bẽo này nọ.
Không đâu dễ sống bằng nơi mình sinh ra đâu, văn hóa của mình, ngôn ngữ của mình, nói khó sống thì chả đi đâu mà sống được.
Ra đi nghĩa là chấp nhận thử thách, có người thành công, có người thất bại, tùy mục đích mình đặt ra là gì?

Riêng em thì nếu cho quay đầu lại, em vẫn muốn đi. Vì em thấy mình được nhiều thứ.
Giáo dục: em thấy mình học tg ngắn hơn tg ở Vn nhưng lại hiểu nhiều hơn.
Y tế: em vừa đi thăm chị bạn bị UT dạ dày, ai nói y tế tốt mà chờ lâu, chứ chị ấy vừa thấy khó chịu, đi khám mổ ngay trong 1 tuần. Theo em vậy là chuẩn.
Môi trường: ai qua đây đi chơi sẽ thấy, lang thang ngoài đường 1 ngày, cổ áo ko đen, ở SG đi bộ nửa giờ, cổ áo đen thui, lau cái mặt xong cứ tưởng mình làm trong mỏ than mới ra.

Còn hàng tá cái khác tốt hơn, nhưng như em đã nói, có được cũng có mất, tùy mình đặt ra mục tiêu thôi. nếu mục tiêu mỗi ngày được ăn lương 8 tiếng mà làm 4 tiếng, chiều đánh tennis, tối làm chai bia, khuya hôm rau ngủ thì ở Vn là nhất, ko đi đâu có được.
yeah yeah

Hạng D
3/5/09
2.214
48
0
hhmanh nói:
Bác sanh dziên già viết hay quá. Bác lộc phát ơi, đang bị dẫn trước 2-0, gỡ hòa được là may rồi, mưu cầu tự do dân chủ không bị hạn chế ràng buộc thì em không thể quen nổi vì bị nhốt lâu rồi. Em nghĩ đó chỉ là ảo tưởng thôi, tụi Mẽo cũng phân biệt chủng tộc thấy mụ nội. Chỉ hy vọng con cái mình bắt đầu từ 0-0 thôi =)

Sự kỳ thị là có, nhưng theo em rất ít bác ah.
Bằng chứng là trong nhiều cty, nhân sự gốc Á nhiều lắm. Và không phải thằng trắng nào cũng là Mỹ. Nó cũng du canh du cư từ tứ xứ như mình, tiếng anh mình đúng ẹ, nhưng bác sẽ rất ngạc nhiên khi chính ông thầy da trắng dạy tiếng anh, mà phân tích ra thì thầy này nói câu này viết sai rồi, mà câu này lại do 1 ông thầy khác dạy. Nên từ đó chả sợ gì nửa, thầy còn sai huống chi mình :D

Mỹ giờ nhập cư nhiều, nên sự kỳ thị ít hơn Đức hay Ý đó bác. Họ chỉ kỳ thị khi mình làm bậy thôi. Chứ ra đường ăn mặc đàng hoàng, cư xử lịch sự thì ko ai dám nói gì mình đâu, còn sau lưng nó nói gì kệ. Hơi đâu quản.
Chỉ vì mình qua trễ, nên sự tự tin giảm nhiều lắm, tụi con nít thì vô tư, nó chơi với 5 màu da chả sao cả. Nó cũng ko bao giờ nghĩ về sự kỳ thị như mình nghĩ. Chứng tỏ sự kỳ thị 1 phần do mình tự dựng lên.

Hạng B2
23/10/09
419
2.334
93
Em nhớ lúc trước cũng đã có thớt được và mất khi đi Mẽo rồi, bác Gà kho lúc đó mới qua chém khi thế lắm :). Nhiều bác trên đây ổn định nên đi qua đó thì giống như bỏ hết, làm lại từ đầu thì làm sao mà chấp nhận được. Thử hỏi cho mấy triệu người còn lại đang ngày ngày hóng gió, chờ qua cơn bĩ cực này xem họ có từ chối ko.:cool:

Hạng D
23/10/04
2.240
1.945
113
Cơ bản nếu bác nào gia đình có điều kiện đi Mỹ thì nếu thi đại học, nên chọn ngành kỹ thuật cơ khí hay điện để học nền tảng, qua đó dễ có điều kiện kiếm việc tốt hơn mảng nghề nghiệp làm bàn giấy.