Hạng D
3/5/09
2.214
48
0
lienthanhquyet nói:
Cơ bản nếu bác nào gia đình có điều kiện đi Mỹ thì nếu thi đại học, nên chọn ngành kỹ thuật cơ khí hay điện để học nền tảng, qua đó dễ có điều kiện kiếm việc tốt hơn mảng nghề nghiệp làm bàn giấy.

Đúng là như vậy.
Giờ các bác mở cty, có dám thuê thằng Tây nói lớ lớ phụ trách khoản phục vụ khách hàng hay quảng cáo ko? Mỹ cũng vậy thôi. Nghề đòi hỏi tốn nước bọt thì ăn nói chuẩn mới được. Mình ko sở trường thì mình né, chứ ko phải mình ko ăn nói hay ho được.

Hạng D
5/4/10
1.565
14
38
sinhviengià nói:
RR nói:
Làm gì làm em thấy ở VN là sướng nhất! Thật!
Nếu bác đọc 2 phần em viết thì thấy em đồng ý hoàn toàn với bác.
Em luôn nhấn mạnh: hãy biết mình đang có gì để deal với thằng Tây? Mình đủ sức chơi thì hãy chém, chứ đừng oán Mỹ bạc bẽo này nọ.
Không đâu dễ sống bằng nơi mình sinh ra đâu, văn hóa của mình, ngôn ngữ của mình, nói khó sống thì chả đi đâu mà sống được.
Ra đi nghĩa là chấp nhận thử thách, có người thành công, có người thất bại, tùy mục đích mình đặt ra là gì?

Riêng em thì nếu cho quay đầu lại, em vẫn muốn đi. Vì em thấy mình được nhiều thứ.
Giáo dục: em thấy mình học tg ngắn hơn tg ở Vn nhưng lại hiểu nhiều hơn.
Y tế: em vừa đi thăm chị bạn bị UT dạ dày, ai nói y tế tốt mà chờ lâu, chứ chị ấy vừa thấy khó chịu, đi khám mổ ngay trong 1 tuần. Theo em vậy là chuẩn.
Môi trường: ai qua đây đi chơi sẽ thấy, lang thang ngoài đường 1 ngày, cổ áo ko đen, ở SG đi bộ nửa giờ, cổ áo đen thui, lau cái mặt xong cứ tưởng mình làm trong mỏ than mới ra.

Còn hàng tá cái khác tốt hơn, nhưng như em đã nói, có được cũng có mất, tùy mình đặt ra mục tiêu thôi. nếu mục tiêu mỗi ngày được ăn lương 8 tiếng mà làm 4 tiếng, chiều đánh tennis, tối làm chai bia, khuya hôm rau ngủ thì ở Vn là nhất, ko đi đâu có được.
Em vote cho bác SVG những cái trên,

Với em thì vì mình ở VN công việc đang tốt cộng thêm mình cũng có tuổi rồi nên thôi thì ráng cày tiếp ở VN và cho tụi nhóc đi qua vùng đất hứa để học & tiếp thu nền giáo dục, môi trường bên đó để sau này nó có cơ hội làm việc bên đó thì mình cũng vui rồi, chứ hiện thời thì sống ở VN mình cũng có thể đi chơi khắp các nước rồi.

Hạng D
3/5/09
2.214
48
0
laonong nói:
Em vote cho bác SVG những cái trên,

Với em thì vì mình ở VN công việc đang tốt cộng thêm mình cũng có tuổi rồi nên thôi thì ráng cày tiếp ở VN và cho tụi nhóc đi qua vùng đất hứa để học & tiếp thu nền giáo dục, môi trường bên đó để sau này nó có cơ hội làm việc bên đó thì mình cũng vui rồi, chứ hiện thời thì sống ở VN mình cũng có thể đi chơi khắp các nước rồi.

cái này là biết người biết ta, mình không bao giờ thua.
Em mà như bác em cũng chẳng đi. Chỉ vì em ở Vn đầu trần chân đất nên em thấy nơi khác ok hơn thôi. Với lại còn trẻ nên cũng dễ.

Hạng C
18/6/11
822
1.128
93
HCM city-Seven district
Bài của bác chủ thớt quá hay. Em thì cũng không mong và cũng không có điều kiện qua Mẽo định cư, em muốn có cơ hội thì làm một chuyến du lịch cho biết. Cuộc sống đâu có gì là nhất hoặc tuyệt đối hoàn hảo đâu. Quan trọng là mình đặt các mục tiêu phấn đấu phù hợp với tùng giai đoạn trong cuộc sống và mình đạt được ý nguyện, thì sống ở VN hay Mỹ cũng OK như nhau.

Hạng D
19/2/10
1.997
5.130
113
bipbo07 nói:
Bài của bác chủ thớt quá hay. Em thì cũng không mong và cũng không có điều kiện qua Mẽo định cư, em muốn có cơ hội thì làm một chuyến du lịch cho biết. Cuộc sống đâu có gì là nhất hoặc tuyệt đối hoàn hảo đâu. Quan trọng là mình đặt các mục tiêu phấn đấu phù hợp với tùng giai đoạn trong cuộc sống và mình đạt được ý nguyện, thì sống ở VN hay Mỹ cũng OK như nhau.
Đồng ý với bác.

Hạng B1
5/5/12
80
500
83
Bác SVG cho em hỏi tí,như người VN mình qua đó học trung học thì chi phí 1 năm khoãng bao nhiêu tiền ạ( do bà già em cũng đang làm giấy tờ cho đứa cháu qua đó học). Thanks bác

Last edited by a moderator:
Hạng F
6/5/06
6.838
145
83
PhucBao nói:
Bác SVG cho em hỏi tí,như người VN mình qua đó học trung học thì chi phí 1 năm khoãng bao nhiêu tiền ạ( do bà già em cũng đang làm giấy tờ cho đứa cháu qua đó học). Thanks bác
nếu ở với người bản xứ thì 20-30k tuỳ trường bác ạ
học trung học thì học phí mắc hơn college nhưng bù lại tiền ăn ở thì ít hơn vì ít xài hơn college :D
bác cứ tính đơn giản thế này : cấp 3, college : 20-30k/năm, không thấp hơn được. Đại học thì nếu loại thường : 25-40k/năm, loại xịn thì 40k+, cỡ top 50 thì 50k+
nếu có thẻ xanh thì học đại học công chi phí rẻ hơn nhiều do tiền học được giảm kha khá. Học sinh quốc tế vừa đóng tiền nhiều, vừa bị hành về mặt giấy tờ, ràng buộc tá lả :D
thường thì cái cần phải lo không phải là tiền học đâu, mà chính là tiền xài, cái này mới căng;)

Last edited by a moderator:
Hạng D
3/5/09
2.214
48
0
Có mb-fan cũng từng học PT bên Mỹ nè?
Qua học rồi cuối tuần đi bưng phở, tập kiếm tiền cho quen. Cái nghề coi tầm thường vậy chứ nó dạy mình nhiều điều hay lắm, ở VN trả tiền mới học được những điều đó :D