Hạng D
3/5/09
2.214
48
0
Thấy nhiều cụ xoắn về giấc mơ Mẽo quá. Em đành lấy thân mình ra hứng đá, mở mục hỏi đáp cho các bác đang có nhu cầu....mơ qua bền.

Trước khi comment thì chịu khó đọc bài viết dài nhưng khá đúng này. Nó có thể tóm gọn 1 câu: muốn thành công phải biết mình là ai.
http://vnexpress.net/gl/t...chau/2010/10/3ba21bc2/

Điều đầu tiên các bác phải nhớ trước khi đi là: dù ở Vn bác làm ông này bà nọ, bác ngồi chỉ tay 5 ngón, qua đó chẳng ai thèm "nể" vì cái quá khứ của bác đâu. Lý do: chém gió thì ko phải dân Vn mới biết chém.
Giống như trên bài báo kia, dân Tàu có 10 năm kinh nghiệm trong nghề kế toán mà tiếng anh ko ngon thì vứt. Đó là thực tế chứ khong phải chỉ ví dụ.

Nhiều bác ở đây có bạn bè đi Mỹ. Lúc còn ở Vn thì nó ngon bằng mình, qua bền nó ngồi dũa nail, các bác sẽ mắng: thấy chưa đồ ngu, Tiền Mẽo nào dễ xơi như trong phim. cái này chuẩn luôn.
Những ai sắp đi thì hãy soi gương để nhìn xem mình có gì trong tay: Tiếng Anh, tay nghề (vứt cái bằng cấp đi). Nếu 2 món này ngon, sẽ ko cần ngồi dũa nail sure 100%.

Bây giờ nói cụ thể vào việc vì sao các cụ ở VN thì ngon, qua bển ủ rủ như mèo chết.
1. Ngôn ngữ: dù ở VN cũng làm với tây tàu, nhưng cái ngôn ngữ đó chưa hẳn chuẩn. Thứ 2 là ở VN mình là thẳng chủ nhà, thằng tây tàu kia nó vào VN kiếm ăn, bác fuck nó thì nó cũng cười, vì nó cần bác. Nhưng qua Mẽo, thì thằng tây là chủ, bác là khách. Tại sao nó phải ngồi nghe bác ....rặn, rồi nó ngồi đoán bác rặn cái gì? Thua 0-1

2. Trình độ: Ở Vn bác làm trưởng phòng marketing chẳng hạn. bác rành thị trường 6 câu. bác làm cho tây, đầy tự tin nắm thị trường Mỹ trong lòng tay. Qua bền chết tươi.
tại sao nó phải mướn 1 người từ xứ khác qua, trong khi cái thằng sv bản xứ sinh bên này, học bên này, rành văn hóa bên này. Văn hóa nó khác, thị trường nó khác, khách hàng nó khác, tiêu chuẩn nó khác, luật nó khác nốt. Hãy cho 1 lý do để nó mạo hiểm mướn bác? Đó là chưa nói tới cái trình mà giáo dục VN đào tạo nên thành phẩm đấy. thua mịa 2 trái rồi, sao gở?

Cho nên dù ở VN bác là ông kẹ nào mặc kệ, qua bền vứt hết. Ko ai tin, không ai ngồi nghe bác kể chuyện quá khứ.
Vậy giải pháp nào để duy trì giấc mơ Mẽo mà không ngồi dũa móng? em ăn rồi viết tiếp.

Hạng B2
8/3/11
225
487
63
Ở Việt Nam làm giàu rồi trồng rau nuôi gà cho sướng, lâu lâu qua mẽo hay úc gì xuất khẩu con giống nữa là chuẩn

Hạng D
3/5/09
2.214
48
0
NYSE6868 nói:
Em nghĩ Bác chủ đã mở topic thì cũng nên làm quả định nghĩa giấc mơ Mỹ phát. Chứ theo dõi nhiều nơi thấy bà con toàn hiểu lầm.

Cái này em tưởng ai cũng biết chứ :D
Giấc mỡ Mẽo là mơ qua bển đổi đời, đời mình hay đời con mình cũng vậy. Hay nói cách khác là giống mấy cụ ngày xưa ngán ăn cơm sườn nên mới giống mấy bạn trẻ bơm xuồng cao su chạy ra Côn Đảo. Vậy thôi.

Hạng D
22/10/06
2.127
65
48
Houston, Texas
sinhviengià nói:
NYSE6868 nói:
Em nghĩ Bác chủ đã mở topic thì cũng nên làm quả định nghĩa giấc mơ Mỹ phát. Chứ theo dõi nhiều nơi thấy bà con toàn hiểu lầm.

Cái này em tưởng ai cũng biết chứ :D
Giấc mỡ Mẽo là mơ qua bển đổi đời, đời mình hay đời con mình cũng vậy. Hay nói cách khác là giống mấy cụ ngày xưa ngán ăn cơm sườn nên mới giống mấy bạn trẻ bơm xuồng cao su chạy ra Côn Đảo. Vậy thôi.

Riêng cái vụ Bơm xuồng cao su ra Côn Đảo là em thấy phục độ liều của các bạn trẻ kia lắm :D

Hạng B2
18/12/12
295
2
18
Nói chiện Mỹ thì là chiện hok hồi kết, em nói thật chẳng thích chiện ở Mỹ nữa, ở Mỹ có gì hay, qua đó để làm gì , Mẹ em đang muốn về, chị em thì cày 2 job , khổ như con chó. :(:(:(:(

Hạng D
22/10/06
2.127
65
48
Houston, Texas
gatronggayooo nói:
Nói chiện Mỹ thì là chiện hok hồi kết, em nói thật chẳng thích chiện ở Mỹ nữa, ở Mỹ có gì hay, qua đó để làm gì , Mẹ em đang muốn về, chị em thì cày 2 job , khổ như con chó. :(:(:(:(
Nhưng hỏi thật Gà có sang không, sang nhậu với em :D

Hạng B2
18/12/12
295
2
18
hì hì đi chơi thì đi chứ đi luôn thì không đi đâu :D:D:D:D:D, nhưng đang muốn bem một em da trắng tóc vàng, bác gởi cho em nhóa ;););););)
Quoc Viet nói:
gatronggayooo nói:
Nhưng hỏi thật Gà có sang không, sang nhậu với em :D