Hạng B2
21/11/13
233
5.117
93
Em nói thiệt nha cái này cá nhân chia sẻ chút chơi thôi: em đã dùng qua hàng của cisco, aruba, meraki, ... tới unifi, linksys, bufalo, tenda,tplink các kiểu. Do các bác nhiều tiền nên chọn hàng khủng để giết ruồi, em có vài ý kiến như sau đối với hộ gia đình: trung bình khoảng 10-20 device kết nối.
- Nguồn vào : Cái này sẽ quyết định tốc độ mướt hay không mướt của các bác yêu cầu , đừng đi đăng ký cái gói cùi mía 30Mbps rồi đòi xem phim 4K, 8K không giật lag ... tốc độ băng thông định danh của nhà mạng thường là tốc độ trong nước , không phải tốc độ thực quốc tế ( muốn tốc thực quốc tế thì làm ơn dùng lease line) nên dù cho là gói 100 hay 200Mbps thì nguồn phát nó ở chắc cà đao cũng giật như thường. Thường các bác sẽ xem phim trên youtube, nexfix thì hai thằng này có CDN ở VN nên cũng đỡ.
- Router : Cái này cũng quan trọng nó quyết định sự ổn định của việc kết nối mạng là thiết bị định tuyến từ nhà ra thế giới mạng ở ngoài kia. Ngày nay internet ở hộ gia đình đa phần xài FTTH ( ADSL đã tuyệt chủng còn lease line chắc hiếm) FTTH thì chia ra làm hai dạng là công nghệ AON và GPON . Đại loại AON là kết nối thẳng từ nhà khách hàng đến POP của ISP bằng 1 sợi cáp quang thẳng, còn GPON là từ 1 sợi cáp quang từ POP của ISP được tách ra thành 32 luồng chia cho 32 hộ hoặc hơn tùy vào cái spliter. Ưu điểm thì khỏi cần nói chắc các bác đã biết cái nào hơn cái nào rồi. Quay trở lại cái router ( modem) đa phần các hộ ở VN dùng GPON nhà mạng sẽ cấp cho 1 cái router tích hơp luôn là bộ chuyển đổi quang điện + quay ppoe + wifi --> bộ này lởm khởm, chạy lâu nóng, gây chậm lag . Để giải quyết vấn đề này thì thường dùng phương pháp là cấu hình con router ( modem ) của nhà mạng thành chế độ bridge sau đó lắp thêm 1 con router tầm trung hoặc cao vào phía sau để thực hiện công việc quay ppoe và cấp phát dhcp. Thị thường giờ đa phần dùng hàng draytek 2900 seri hoặc APtech gì gì đó, mới nổi lên sau này ngon bổ rẻ thì có thằng Xiaomi pro, mikrotik, ..... Dễ thao tác, cấu hình thì có draytek + Xiaomi, nhưng cho về perfomance tốt có thằng mikrotik. Hiện nay em có setup cho một văn phòng khoảng 250 users chỉ dùng con Hex S ( do không có chó nên bắt mèo ăn shit - lúc đầu sizing con bự hơn mà thằng mua hàng óc chó nó mua con này nên đành dùng) + 5 con Unifi AP AC Pro .
- Cablink : Cái này tối quan trọng trong việc kết nối từ Router đến các Access Point, em thấy đa phần nhà ở bây giờ chả ai chú trọng đến phần này dù nó rất là đơn giản, một nhà phố tối thiểu phải có hố thông tin , trunking, rải dây đến các phòng nhưng các KTS và các anh mần M&E thì chả bao giờ nhớ đến nó cả. Xây nhà xong rồi đến phần mạng thì đi nổi nhìn mất thẩm mỹ VL.
- Access point : Cái này sẽ quyết định chất lượng cũng như trải nghiệm wifi của người dùng khi các yếu tố bên trên đã đáp ứng. Chất lượng sóng wifi phụ thuộc vào cái mặt bằng , chỗ bố trí đặt , vật cản, rồi can nhiễu băng tần xung quanh ( hiện nay tại chỗ em ngồi bật máy scan lên thì thấy có khoảng 600 SSID - một con số mà ban đầu éo nghĩ ra sao nó lại nhiều đến vậy). Access point như nói ở trên từ dòng highend đến entry sẽ cho các trải nghiệm khác nhau. Tùy đòi hỏi của mỗi gia đình thì nên mua dòng nào cho nó phù hợp, không bị chém là trọc phú. VD: như cisco, aruba, meraki hay Xirrus thường dùng cho những chỗ văn phòng đông người vì tải của những con này tình bằng đơn vị trên 100 users... Chọn AP giờ thì nên chọn tối thiểu loại Wave 2 có MU-MINO tại sao phải dùng Wave 2 và MU-MINO thì search google nhé. Rồi đến việc hỗ trợ roaming giữa các AP với nhau để đảm bảo tiêu chí đi lòng vòng trong nhà không bị rớt video call, giật lag khi xem video.... rồi băng tần dùng sao cho không can nhiễu ...

Hix có việc rồi, để bữa sau em gõ tiếp cái kiến thức hạn hẹp của em về cái oai phai này mong các chuyên gia lượng thứ và bổ sung giúp.
Cứu tinh của em đã vào, khi nào em bị bí khi config MikroTik RB-3011 thì em nhờ Bác trợ giúp cho em với. Hậu tạ cafe rượu bia.... gì gì cũng được.
Em đang tiến hành đổi toàn bộ hệ mạng nhà em theo mấy cái bác nói và em bôi chữ đỏ. Chủ yếu để vọc thôi chứ gia đình thì dùng bao nhiêu đâu.
ù, gói Net 7 này hết rồi hả anh. Chưa kịp đổi luôn :(
Gói này chấm dứt sau 01/06 rồi Bác. Nó đổi qua gói NET 5 Plus tiền bằng NET 7 TV giống nhau, nhưng tốc độ chỉ 150Mbps.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
11/8/11
464
7.084
93
ù, gói Net 7 này hết rồi hả anh. Chưa kịp đổi luôn :(

nhà mình bị 1 tình trạng là nhiều SSID xung quanh nên mặc dù băng tầng 2.4Ghz nhìn thấy full sóng trên điện thoại nhưng test speed đc có 20-30 Mbps (line 100), có cách nào khắc phục ko anh?
Do bây giờ có chỉnh cái băng tần 2.4 cũng khoai lắm anh do có quá nhiều nguồn phát quanh nhà anh, Nếu sóng sánh 5Ghz ngon lành thì nên bot cái 2.4 đi anh.

Hạng B2
11/8/11
464
7.084
93
Cứu tinh của em đã vào, khi nào em bị bí khi config MikroTik RB-3011 thì em nhờ Bác trợ giúp cho em với. Hậu tạ cafe rượu bia.... gì gì cũng được.
Em đang tiến hành đổi toàn bộ hệ mạng nhà em theo mấy cái bác nói và em bôi chữ đỏ. Chủ yếu để vọc thôi chứ gia đình thì dùng bao nhiêu đâu.

Gói này chấm dứt sau 01/06 rồi Bác. Nó đổi qua gói NET 5 Plus tiền bằng NET 7 TV giống nhau, nhưng tốc độ chỉ 150Mbps.
Hơ hơ em chém gió bằng google đó , nói chứ con 3011 đó trên mạng guide quá trời, cộng đồng mik ở vn cũng đông nên bác đừng lo, chỉ cần biết đọc chữ là làm được. À riêng về họ nhà mik thì chịu khó update firmware liên tục nha và điều tối quan trọng là tắt chức năng config từ mạng ngoài vào nó, tốt nhất tắt hết cả wan và lan ( nên config thêm một lan cắm dây config tách biệt khỏi lan dang dùng hêhhe khỏi một ngày biến thành botnet cho tụi tào lao )

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
89.958
113
Hơ hơ em chém gió bằng google đó , nói chứ con 3011 đó trên mạng guide quá trời, cộng đồng mik ở vn cũng đông nên bác đừng lo, chỉ cần biết đọc chữ là làm được. À riêng về họ nhà mik thì chịu khó update firmware liên tục nha và điều tối quan trọng là tắt chức năng config từ mạng ngoài vào nó, tốt nhất tắt hết cả wan và lan ( nên config thêm một lan cắm dây config tách biệt khỏi lan dang dùng hêhhe khỏi một ngày biến thành botnet cho tụi tào lao )
Vậy ý anh bảo anh kia không biết chữ??? :eek:

Hạng C
18/10/10
879
7.294
93
Đọc bài trên của bác một lát em thành mù tin học thiệt luôn :D
Bán em 5-7 dòng tóm tắt được không bác? Đề bài đơn giản là nhà em có 10 devices, chiều ngang 15m và chiều cao chừng 15m luôn.

Accountant
Đọc bài trên của bác một lát em thành mù tin học thiệt luôn :D
Bán em 5-7 dòng tóm tắt được không bác? Đề bài đơn giản là nhà em có 10 devices, chiều ngang 15m và chiều cao chừng 15m luôn.
Tùy thuộc địa hình, địa vật của nhà anh ra sao thì mới bố trí chính xác được. Nếu trống trải thì cần 3-4 cái, nếu phức tạp thì có khả năng 10 cái của anh là không đủ. Nên nếu anh cho cái bản vẽ lên thì góp ý có phần chính xác hơn, vẽ tay cũng được.

Hạng B2
11/8/11
464
7.084
93
Tùy thuộc địa hình, địa vật của nhà anh ra sao thì mới bố trí chính xác được. Nếu trống trải thì cần 3-4 cái, nếu phức tạp thì có khả năng 10 cái của anh là không đủ. Nên nếu anh cho cái bản vẽ lên thì góp ý có phần chính xác hơn, vẽ tay cũng được.
Choánh cái mừ xác, cỡ nào cũng cần có bản vẽ --> mới chém gió được --> sau khi chém muốn chắc ăn thì test để đo sóng thực tế --> rồi mới final triển khai được . Chứ nhà ngang 15 cao 15 thường là biệt thự đơn lập , tường xây 20 --> 40 cm, bê tông cũng dày vật vã, cách âm bông thủy tinh tá lả , nhiều lúc cách có bức tường mà sóng sánh như shit á. Nên chả chém được :D.

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
89.958
113
Choánh cái mừ xác, cỡ nào cũng cần có bản vẽ --> mới chém gió được --> sau khi chém muốn chắc ăn thì test để đo sóng thực tế --> rồi mới final triển khai được . Chứ nhà ngang 15 cao 15 thường là biệt thự đơn lập , tường xây 20 --> 40 cm, bê tông cũng dày vật vã, cách âm bông thủy tinh tá lả , nhiều lúc cách có bức tường mà sóng sánh như shit á. Nên chả chém được :D.
Vầy túm lại ý các anh là "Anh @htdes lên đây nhờ khơi khơi kiểu đó là không thể chấp nhận được!!!" đúng không?

Hạng B2
11/8/11
464
7.084
93
Vầy túm lại ý các anh là "Anh @htdes lên đây nhờ khơi khơi kiểu đó là không thể chấp nhận được!!!" đúng không?
Thì giống như hỏi bác sỹ em bị đau, uống thuốc gì cho hết á. Đau thì phải biết đau như thế nào, đau chỗ nào, có tiền sử gì hông, rồi có bị dị ứng thuốc gì không , phải chụp chiếu tá lả mới ra phương án chữa trị được chớ. Nói khơi khơi thế thì cho ăn lá ngón là cách giảm đau nhanh nhất anh nhỉ :D .

Hạng C
18/10/10
879
7.294
93
Lâu lâu ghé vô CNL mà mấy anh làm tui buồn quá