Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
E cẫn chưa hiểu. Túm lại 2 cái cột đó là của mình hay của hàng xóm. Nếu của mình thì đâu cần đập làm gì. Của hàng xóm thì cũng đâu liên quan.

Hạng B2
7/10/19
361
2.270
93
Mang thiện ý mà thảo luận với nhà bên cạnh thôi !!
Thay vì họ chỉ dựa vô cái cột còn lại của nhà mình thì mình sẽ ok đảm bảo cho họ dựa cả bức tường ( ko ok thì thực tế vẫn là vậy ) ..... và mình đảm bảo tưởng nhà họ sẽ ổn khi mình xây, cần thì làm cam kết ( không làm cam kết thì khi xây mà nhà bên cạnh đổ tường mình vẫn phải đền bù ) .
Nếu là người bình thường thì họ sẽ cho ý kiến đồng ý ngay !!
Mọi việc luôn bắt đầu từ thiện ý thì sẽ ổn !!

Case này cũng khá giống vs case của em, đất em nằm lọt giữa hai nhà, một nhà kiên cố, nhà còn lại là nhà cấp 4.
Khả năng rủi ro vẫn có khi làm móng sẽ gây tổn hại 2 nhà kế bên !

Cam kết xong rồi thì giải pháp thi công thực tế cũng ko quá phức tạp.
Đối với móng chân vịt thì dễ rồi. Móng băng thì cho đóng ghi thép sát tường sâu qua phần móng nhà bên trước khi đào là ok !!
Với móng cọc thì vừa khó vừa dễ.... chỉ cần hợp đồng giao kèo cụ thể với bên thi công. bọn thi công đóng cọc lưu ý từ từ vừa đóng vừa theo dõi chắc sẽ ổn !!

Nhà liên kế, cấp phép họ yêu cầu vầy là bình thường mà

Kể cả không có 2 cái cột, vẫn phải cam kết nếu như nhà hàng xóm có thiệt hại dì thì nhà xây mới phải bồi thường.

E cẫn chưa hiểu. Túm lại 2 cái cột đó là của mình hay của hàng xóm. Nếu của mình thì đâu cần đập làm gì. Của hàng xóm thì cũng đâu liên quan.

Hòi xin họ cho đập ra xây rồi xây lại cho họ 1 bức tường mới xem sao!
Chủ nhà đồng ý làm cam kết, đập cột đó ra, chấp nhận xây lại bức tường đó.nhưng nhà bên cạnh không chịu cho ý kiến.
  • nhà bên cạnh nói cứ tháo dỡ đi, còn cho ý kiến họ k cho. Bó tay! Mà đất hiện tại bây giờ là của chủ cũ bên cạnh!
  • cột đó đất của nhà mình, vách tường đó tựa vào 2 cột đó. Đục ra là nó sập luôn vách tường.

Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
Theo bãng vẽ xây dựng mới nếu chổ đó có cột bê tông thì phải dọn nó đi
còn không phải thì nguyên bức tường 10, đến chổ đó thành tường 20, anh thấy đẹp hông?

• Like
Reactions: Tao Cong
Hạng B2
7/10/19
361
2.270
93
Đục xuống nó sập luôn mảng tường nhà đó anh! Em ngó vào bên trong nhà có vách tường đó cột nó nứt hết rồi, chân tường cũng mục hết!

Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
Đờ mờ .... trúng bọn ăn vạ kiểu ma củ hiếp ma mới rồi.

Chủ nhà đồng ý làm cam kết, đập cột đó ra, chấp nhận xây lại bức tường đó.nhưng nhà bên cạnh không chịu cho ý kiến.
  • nhà bên cạnh nói cứ tháo dỡ đi, còn cho ý kiến họ k cho. Bó tay! Mà đất hiện tại bây giờ là của chủ cũ bên cạnh!
  • cột đó đất của nhà mình, vách tường đó tựa vào 2 cột đó. Đục ra là nó sập luôn vách tường.

• Like
Reactions: Tao Cong
Hạng B2
7/10/19
361
2.270
93
Đờ mờ .... trúng bọn ăn vạ kiểu ma củ hiếp ma mới rồi.
bây giờ là khó cho bà cô em! k tháo dỡ đc 2 cái cột đó xuống, bên cấp phép không làm cho!

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
Cột này tháo cái 1. Sập thì ko thể sập được cái nhà đó bởi cột đó cũng ko phải chịu lực gì với hiện trạng như thế. Chỉ e là bên kia ko cho đập chứ nếu cho đập thì đập đi. Nhớ là dùng tay đục từ từ, ko thì dùng máy 4 lưởi cắt hổ trợ đoạn sát mép.
Nếu vẫn ko yên tâm thì dùng sắt I chống lúc đập.
Cái mà ko ai làm là vì gì! Vì chả ai ngu gì đi làm việc đó mà chả lợi đồng nào cho bản thân ngại trừ câu cảm ơn.
GIẤY PHÉP XÂY DỰNG