Hạng B2
25/9/05
317
0
0
Tình hình là em đang có 2 bộ xenon H4 thụt thò, loại dành cho xe hơi nên chỉ có 1 bộ dây, vấn đề là em tách riêng ra để gắn cho 2 xe máy, bộ đầu tiên thì dùng bộ dây đi theo (dây có kèm cầu chì, relay) gắn vào thì ko có vấn đề gì, dùng rất tốt.

Nhưng đến bộ thứ 2 thì vì đã dùng bộ dây cho bộ trước nên cuối cùng chẳng biết phải làm sao để cho tim bóng có thể thụt thò, em lại hơi dốt điện tử và bộ relay đổ keo rồi nên em ko biết trong đó có gì để có thể copy lại, các bác nào rành điện tử hoặc từng có kinh nghiệm gì thì giúp em làm bộ điều khiển thụt thò đó được ko.

Em có gọi điện ra Bắc hỏi người bán (em ở HCM đặt hàng ở HN) thì người ta nói là mua con role 14 chân về rồi đấu mấy cái chân gì đó lại em ko rõ, con 4 chân thì em còn hiểu chứ 14 chân em pó tay, chân ko là chân thì biết chân nào giờ

Sau khi nghiên cứu cơ chế thụt thò thì em thấy nó hoạt động như sau: (Bóng có 4 dây, 2 dây nguồn cho tim đèn, 2 dây nguồn cho cơ chế thụt thò)

- Bật công tắc đèn -> đèn sáng, công tắc đang ở chế độ pha -> điện chạy wa cơ chế thụt thò kéo thụt bóng vào trong (pha) -> sau đó tự động ngắt điện -> bóng vẫn ở vị trí đó chứ ko bị đẩy ra

- Nếu tắt công tắc đèn (đèn tắt) hoặc chuyển về chế độ cos (đèn vẫn sáng) thì lại có dòng điện ngược chiều so với lúc nãy phóng wa đẩy bóng lên rồi lại ngắt tiếp (có lẽ điện xả ra) -> bóng ở chế độ cos và ko bị thụt vào

Em nhức đầu với nó lắm rồi :mad:

Hạng B2
25/9/05
317
0
0
RE: Giúp em làm bộ dây cho xenon thụt thò (H4 Bi-xenon)

gửi thêm tấm hình

Hạng B2
25/9/05
317
0
0

trời trời, chã lẽ ko ai biết sao [:eek:]

Hạng B2
19/3/07
245
0
0

Bác nói cụ thể về chức năng của thụt thò hoặc cho xem ảnh của thiết bị. Nói theo bác thì phải có 2 con tăc phải ko ? Như vậy là bóng đèn tạm ổn . Có 2 cách để điều khiển thụt thò, thứ nhất là bằng IC thì bác phải có sơ đồ chân để biết chân nào là nguồn âm hoặc dương, chân nào cấp , chân nào nhận tín hiệu điều khiển.Theo em bác nên dùng con tac là đơn giản chỉ cần đấu dây cấp cho mô tơ chiều thuận và chiều nghịch là nó sẽ chạy vào ,chạy ra.

Hạng B2
25/9/05
317
0
0

Nếu em biết thì em đã ko lên đây hỏi bác ạ :D

Hạng C
8/6/07
964
19
38
HCM

Theo em thì loại bóng này đấu dây như sau.
Em không biết xe bác đi dây công tắc là dây nóng hay dây nguội.
Em nói dây nguội nhe,nếu nóng thì bác làm ngược lại chút.
Bác xác định được 2 dây nguồn tăng phô rồi phải k ?
Cần 1 cái rơle 4 chân,chân 1 và chân 3 chung dây nóng,trực tiếp từ bình
Chân 2 lấy mát từ công tắc đèn,bác bật công tắc là đèn cháy luôn,chân 5 là dây nóng ra cho tăng-phô.

2 dây còn lại của bóng đèn,1 dây vào công tắc(pha),1 dây vào dây nóng nào đó.
Cái "thụt thò" này là 1 nam châm điện bình thừơng,bác cấp nguồn cho nó thì nó hít vào (pha) còn tắt nguồn thì nó bung ra thôi ah.

Chúc bác thành công.

Hạng B2
25/9/05
317
0
0

Thế thì đơn giản wá ạ. Bộ của em mà ko có cái relay theo bộ dây là nó cóc có thụt thò được đâu

Nếu làm như bác thì bộ của em chỉ hút vào rồi nằm yên đó thôi chứ chẳng thụt ra đâu, phải đổi cực cho nó thì mới thụt ra được

Nói lại: relay cho điện wa -> bóng thụt vào -> tự ngắt điện (bóng vẫn giữ vị trí đó) -> ko cho điện wa relay nữa -> nó lại phóng điện ngược chiều lúc nãy -> bóng đẩy ra

Hạng C
8/6/07
964
19
38
HCM

Vậy ah. Em chưa gặp loại bóng này. Cho em đo cái relay của bác với.

Hạng D
24/2/04
2.574
3.249
113
Vietnam

Em thấy bộ ở nhà em mỗi bóng có một bộ dây giống nhau mà.

Hạng B2
13/5/07
163
2
16
Linh Đàm- Hà Nội

cái đèn này mà bác nháy fa/cốt để xin đường thì nó thụt thò phải biết nhỉ [8D]