Hạng D
9/5/09
3.409
16.127
113
Hix, update tình hình cái laptop của em. Thứ 2 tuần trước em vác ra 81 phan kế bính thì em gái ở đó bảo anh đem qua Hổng Cơ 4 Nam Quốc Cang vì bên em uỷ quyền cho bên đó sửa chữa

Vác laptop qua đó thì chú kỹ thuật nhận với lời hứa ... 1 tuần sau trả. em nhẫn nhịn chịu đến ngày hôm qua gọi hỏi lại thì bảo là đang xem. Hôm nay em gọi lần nữat hì bảo là laptop của em bị sốc điện ---> phải thay chip gì đó và một vài cái tụ điện, tổng chi phí hết 2tr9VND

Vậy em lên đây nhờ mấy bác tư vấn một trong những option sau:
1/ Mua luon quả máy mới khoảng 13 chai là đẹp và xịn rồi, còn cái này đem về nhà luộc luôn phụ kiện

2/ Nhịn nhục cắn răng trả 2tr9 rồi đem về nhà xài tiếp trong lo sợ

3/ Tự lên ebay order cái mainboard khảong 70 obama về nhà tự thay DIY luôn. hiệu quả thì ... để mai tính

4/ Mang qua chỗ khác sửa... mà cái này thì ... .mấy bác tư vấn chỗ cho em. Chỗ bác Thọ chỉ hôm trước em gọi điện tới người ta bảo là không phải  :(

Cám ơn mấy bác. Tieeu chí của em vẫn như trên kia nhé, ngon bổ rẻ ah

Hạng D
24/4/06
2.450
13.556
113
TP. HCM
hic, cái tụ và chip gì đó mắc quá nhỉ, hơn cả tụ for audio :D
p/s: a có 1 chỗ sửa cũng ngon bổ rẻ, mai a lục lại đưa em

Hạng D
23/6/08
1.246
3.444
178
Richievn nói:
Hix, update tình hình cái laptop của em. Thứ 2 tuần trước em vác ra 81 phan kế bính thì em gái ở đó bảo anh đem qua Hổng Cơ 4 Nam Quốc Cang vì bên em uỷ quyền cho bên đó sửa chữa

Vác laptop qua đó thì chú kỹ thuật nhận với lời hứa ... 1 tuần sau trả. em nhẫn nhịn chịu đến ngày hôm qua gọi hỏi lại thì bảo là đang xem. Hôm nay em gọi lần nữat hì bảo là laptop của em bị sốc điện ---> phải thay chip gì đó và một vài cái tụ điện, tổng chi phí hết 2tr9VND
Bị sốc điện thường chỉ tèo 3 cái tụ trước và sau con IC nguồn. Thay cả con IC nguồn giá chừng 30 USD, thay cả cái mainboard giá cũng 70 hay 90 USD tùy máy. Giá 2,9tr là quá kinh khủng.
Ghé DK trên đường 3-2 đối diện bệnh viện nhi đồng, vào gặp anh Tài. Bác có thể đợi test rồi, tư vấn và báo giá cho giải pháp hay nhất. Bác có thể yêu cầu kỹ thuật cho bác xem sẽ thay cái nào .... có điều giá hơi cao, nhưng chắc chắn rẻ hơn chổ kia:D

Tập Lái
22/9/10
14
0
0
gtvsolutions.vn
Richievn nói:

Vậy em lên đây nhờ mấy bác tư vấn một trong những option sau:
1/ Mua luon quả máy mới khoảng 13 chai là đẹp và xịn rồi, còn cái này đem về nhà luộc luôn phụ kiện
2/ Nhịn nhục cắn răng trả 2tr9 rồi đem về nhà xài tiếp trong lo sợ
3/ Tự lên ebay order cái mainboard khảong 70 obama về nhà tự thay DIY luôn. hiệu quả thì ... để mai tính
4/ Mang qua chỗ khác sửa... mà cái này thì ... .mấy bác tư vấn chỗ cho em. Chỗ bác Thọ chỉ hôm trước em gọi điện tới người ta bảo là không phải  :(
Cám ơn mấy bác. Tieeu chí của em vẫn như trên kia nhé, ngon bổ rẻ ah

Nếu được Bác đem wa cty e để kỹ thuật kiểm tra. Sếp e uy tín (nhiều bác trên OS cũng đến mua hàng rồi, bác có thể hỏi lại) bảo đảm bác ko luộc đồ, chỉ test cho kết quả, nếu cần thay gì và giá ntn cũng báo với Bác. Bác cũng nên test kỹ, nếu thấy giá cao, và nhu cầu máy móc ko còn đủ cho Bác xài chắc cũng nên đổi máy mới. Máy giờ so với cách đây 3 năm cũng nhiều máy cấu hình mạnh hơn, giá cũng ok rùi. Thông tin cty em Cty Giá Trị Việt, 163 Trần Huy Liệu hoặc bác gọi số +84 (8) 3845.1799.

Hạng B2
4/6/09
171
0
16
39
Mãi mãi một tình yêu.!!!
Em thì bị dính nước mưa, mở thì máy vẫn chạy nhưng màng hình ko sáng. Mang lên FPT nó múc 1chai750.
Bác Chiến có bán thì nói em nhé, em mua rồi sửa lại cho cty xài.

Hạng D
9/5/09
3.409
16.127
113
Update là máy em đang nằm chỗ anh Tài. Thứ hai có kết quả. Lý do là do sốc điẹnt đúng rồi, mịa nó. Tụi điện lực khu em ở không cứ suốt ngày ngắt mở ngắt mở điện hịa em rùi...

Hạng B2
26/8/04
466
2.668
93
Máy em để ở DK từ thứ 4 tới giờ, chưa báo với em là bị hư gì nữa, hic hic

Hạng D
9/5/09
3.409
16.127
113
Update thêm phát nữa là ngoài D&K vẫn chưa chịu trả lời máy em bị gì. Gọi điện hỏi thì cứ ậm ừ kieêu giấu diếm rất khó chịu. Lại bị một vố nữa rồi... Thôi em lên amazon làm quả 4320s đây. Chứ giờ cầm máy về xài cũng .... run :(
@kiempham: để em nhận máy về xem tình hình rồi báo bác vậy. :D

Hạng B2
3/12/09
130
5
18
Hi bác Richievn.

Tình hình cái laptop của bác em nghĩ ko vấn đề gì lớn đâu, tiếc là bác đem đến chỗ sữa chưa uy tín lắm.

Trước khi đem đến a.Tài bác có chắc chắn ko bị luộc hoặc quậy bo nguồn ko? (nhiều CH sửa chữa hay làm kiểu này, ko chém được thì quậy cho bỏ luôn)

Việc bị sốc điện là dễ xảy ra trong tình hình điện đóm chập chờn như hiện nay, nhưng bo nguồn ko dễ bị hỏng chip và tụ điện.
Kiểu sốc điện này thường chỉ làm hư 1 điện trở nhiệt mà thôi. Kiểu điện trở này thoạt nhìn thì như là tụ điện (có thể là dán hoặc hình hạt me. hạt đậu), ngay trên bo có ghi ký hiệu TPR (THR), được nối từ cực dương ( + ) của adaptor đến cực dương của tụ hóa (tụ nguồn), hoặc ngay trước cầu diode. Bác có thể kiềm tra dễ dàng bằng cách cắm adaptor vào, sau đó do điện áp trước và sau điện trở nhiệt này. Nếu THR hỏng, bác có thể thay bằng điện trở 2.2k / 3W là ok.

Hạng D
9/5/09
3.409
16.127
113
Hix, em đã đem cái laptop chỗ anh Tài về. keets quả máy vẫn còn y nguyên. Anh ấy phán là bị sốc điện làm cháy chip VGA nhưng mà em thấy vô lý, vì sau khi bị chêtrs cái nguồn em vẫn xài máy bằng pin bình thuonwgf cho đến khi hết pin thôi.

Anh ấy gạ em đổi main (em đưa main em cho ảnh, ảnh ráp em cái main khác) giá 140 obama

em mở điện thoại lên ebay hỏi tại chỗ thì cái VGA chip nó 35 obama ship về VN còn nguyên cái main board thì tâm 75 obama ship về Mỹ. Em ghét quá mang máy về luôn. Kiểu này em lên ebay order main mới về thay + test lại khả năng DIY :D