Hạng D
18/6/07
1.373
4
36
Gom góp kinh nghiệm về xe FIAT - khi sửa chữa, bảo dưỡng

Mở Topic này để anh em yêu xe FIAT trao đổi và cùng gom góp những kinh nghiệm của mình trong quá trình sử dụng, vận hành hoặc sửa chữa, bảo dưỡng xe FIAT - làm bài học chung cho mọi người. Mong giúp ích được cho những ai đang có vợ 2 là Fiat.

Xin có "Bài học" đầu tiên của tui như sau:

Do động đến vô lăng (thợ tháo ra để căn chỉnh lại), trong đó có cái cảm biến túi khí - do đó đèn báo liên tục sáng mờ không hiểu nguyên nhân vì sao, các thợ của Gara đành phải bó tay.

Tui đành đem xe xuống MK Thanh Trì, họ chỉ cần dùng máy tính "Rì xớt" lại 1 chút là xong, sau khi xong, có hỏi, họ cũng không nói gì cả. Sáng nay có hỏi 1 "chiên gia" về ô tô của Trường Bách khoa HN, họ nói là đã bị phạm vào "điều răn" của Fiat (đối với những xe đời mới) là khi động chạn đến các cảm biến thì nhớ phải tháo điện Accu ra trước khi làm, nếu không ECU sẽ báo lỗi ngay lập tức.

Xin phục vụ các bác "bài học" nho nhỏ này.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: tnt252
Hạng B2
31/12/07
227
0
0
RE: Gom góp kinh nghiệm về xe FIAT - khi sửa chữa, bảo dưỡng

Úi! Hay quá, iem đương muốn hỏi cách thay cái đèn trong xe (phía ghế sau) mờ chưa biết cách "tác nghiệp" thế nào và thay loại đèn gì (vì nó bị cháy từ bao giờ mờ không hay) - các bác chỉ giúp iem lun nhé
Thanks các bác .

Hạng C
24/12/05
575
4
18
50
Vùng than

Topic này hay đấy, cám ơn bác Phuongcuunet.
Tiện đây các bác cho em hỏi, đã bác nào tháo cái mặt loa ở ghế sau xe Albea ra chưa ạ? Xe em đi đường gằn, xóc nó cứ kêu ở chỗ này, lấy tay ấn thì hết, em đã hỏi ở mấy topic mà chả bác nào giúp em cả [&:].
Gió điều hoà bị hôi, xịt khử mùi thì đỡ được mấy hôm rồi lại bị lại, nếu đi làm vệ sinh dàn lạnh có bị tháo cả táp-lô ra không?

Hạng B2
10/9/07
110
0
0

Em cũng đang tính đi bảo dưỡng em Siena nhà em, không biết có bác nào thạo quy trình bảo dưỡng định kỳ gồm những công việc gì và rổ giá ra sao không?

Hạng D
18/7/04
1.719
120
63
Biên Hoà

Trích đoạn: phuongcuunet

Mở Topic này để anh em yêu xe FIAT trao đổi và cùng gom góp những kinh nghiệm của mình trong quá trình sử dụng, vận hành hoặc sửa chữa, bảo dưỡng xe FIAT - làm bài học chung cho mọi người . Mong giúp ích được cho những ai đang có vợ 2 là Fiat .
Xin có "Bài học" đầu tiên của tui như sau:
Do động đến vô lăng (thợ tháo ra để căn chỉnh lại), trong đó có cái cảm biến túi khí - do đó đèn báo liên tục sáng mờ không hiểu nguyên nhân vì sao, các thợ của Gara đành phải bó tay
Tui đành đem xe xuống MK Thanh Trì, họ chỉ cần dùng máy tính "Rì xớt" lại 1 chút là xong, sau khi xong, có hỏi, họ cũng không nói gì cả . Sáng nay có hỏi 1 "chiên gia" về ô tô của Trường Bách khoa HN, họ nói là đã bị phạm vào "điều răn" của Fiat (đối với những xe đời mới) là khi động chạn đến các cảm biến thì nhớ phải tháo điện Accu ra trước khi làm , nếu không ECU sẽ báo lỗi ngay lập tức
Xin phục vụ các bác "bài học" nho nhỏ này
Em nghĩ bác nên tổ chức hội thảo Hội Fiat (kể cả những bác chưa có Fiat) ra ga ra 19C Hoàng Diệu để "khám" thì sẽ hay biết mấy. Ý bác sao hả bác?

Hạng D
18/6/07
1.373
4
36

@p510no8:
Xe em đi đường gằn, xóc nó cứ kêu ở chỗ này, lấy tay ấn thì hết, em đã hỏi ở mấy topic mà chả bác nào giúp em cả .
Gió điều hoà bị hôi, xịt khử mùi thì đỡ được mấy hôm rồi lại bị lại, nếu đi làm vệ sinh dàn lạnh có bị tháo cả táp-lô ra không?
Một số đồ nhựa trong xe Fiat của iem cũng có lúc bị kêu - do thợ tháo ra vô ý làm gẫy (hoặc lỏng chấu giữ), bác cứ để ý rồi vừa đi vừa phát hiện sẽ tự khắc phục được cả thôi bác ạ
Cái loa sau của bác để Chủ nhật tới, a/e Hội thảo 2F cafe xem rồi cùng giải quyết
Tháo cái cửa gió của xe Albea rất dễ, nó nằm phía dưới táp lô (bên phụ), tháo 2 con vit nhỏ là rút ra ngay được, tự vệ sinh cái lọc gió được mờ bác.
Còn cái món mùi thì lúc đầu tiên bật lên, xe nào cũng bị mùi 1 tí (rồi hết ngay sau đó) . Hôm tới ra 2F, iem sẽ đem bộ lọc mùi ra rùi a/e Hội thảo luôn món này nhá!
@PhamHung:
Em cũng đang tính đi bảo dưỡng em Siena nhà em, không biết có bác nào thạo quy trình bảo dưỡng định kỳ gồm những công việc gì và rổ giá ra sao không?
Theo iem thì mình cần có kế hoạch trước về bảo dưỡng, kiểm tra thì họ mới tiến hành được bác à. Nếu dzô MK TT mà cứ đưa xe cho họ thì nhiều khi không thể đạt yêu cầu đâu
Ví dụ: Bác đưa xe xuống, họ sẽ chạy thử, nghe tiếng máy, thử côn, phanh .... rồi họ sẽ cho vào máy TEST, sau đó có 1 số đánh giá sơ bộ (nhưng dầu máy, lọc gió, lọc dầu, lọc nhớt ... thì chỉ có mình theo dõi rồi quyết định có thay hay không, bằng không, họ sẽ gợi ý bác thay đủ thứ trên đời ngay). Hoặc tỷ như điều hòa tự nhiện kém mát thì mình có đề xuất họ mới kiểm tra
Chỉ trong trường hợp được Hãng khuyến mai (như đợt của Hãng Honda vừa rồi) thì họ mới "Khám toàn diện" cho mình thôi

Hạng C
24/12/05
575
4
18
50
Vùng than

Cám ơn bác PCN đã tư vấn kịp thời. Chủ nhật tuần này em bận vô SG công tác nên không dự hội thảo ở 2F được. Cái món tháo lọc gió điều hoà hôm nào em nhờ bác trực tiếp làm giúp để mục sở thị, hoặc là chủ nhật này bác làm rồi chụp ảnh để em học tập kinh nghiệm cũng được.

• Like
Reactions: trần tiên sinh
Hạng D
18/6/07
1.373
4
36

Trích đoạn: xephaoma

Em nghĩ bác nên tổ chức hội thảo Hội Fiat (kể cả những bác chưa có Fiat) ra ga ra 19C Hoàng Diệu để "khám" thì sẽ hay biết mấy. Ý bác sao hả bác?
Vưỡn thường xuyên Họp kiểm tra bác ợ, rất hiệu quả mờ lại vui như tết bác à!
Chắc chơi 1 thời gian nữa thì mình cũng thành thợ luôn
Hic hic hic .... Rưng mờ nên post bài để nhiều người cùng được đọc và cùng tham gia thì cái hay nó được nhân lên nhìu lần

Hạng B2
31/12/07
227
0
0

Trời lạnh, lúc mới nổ máy kim báo nhiệt chưa lên được ... xe iem hay bị rồ ga là sao các bác ?
Khi đạp côn, vào số nghe kinh quá rưng cứ nhả côn và chạy thì không bị nữa. Khi phải đạp côn thì máy lại rú lên. Hiện tượng này chỉ mất sau khi đi 1 lúc (iem đoán là do máy nóng lên rồi). Mong được các bác chỉ giáo
Thanks các bác!

Hạng D
18/7/04
1.719
120
63
Biên Hoà

Trích đoạn: Makeno

Trời lạnh, lúc mới nổ máy kim báo nhiệt chưa lên được ... xe iem hay bị rồ ga là sao các bác ?
Khi đạp côn, vào số nghe kinh quá rưng cứ nhả côn và chạy thì không bị nữa. Khi phải đạp côn thì máy lại rú lên. Hiện tượng này chỉ mất sau khi đi 1 lúc (iem đoán là do máy nóng lên rồi). Mong được các bác chỉ giáo
Thanks các bác!
Em đã nói rồi, bác cứ ra Gara 19C Hoàng Diệu là ok hết. Khám tất tần tật