30/7/08
1.200
7
38
RE: Hà Nội - Vientian - Luang Prabang ký sự

Mây đen kéo đến đen kịt cả bầu trời. Con đường bỗng chốc vẳng vẻ, mờ mịt rồi mất hút về phía chân trời. Trời chạng vạng tối. Bốn con chiến mã vọt lên tăng tốc như cố tránh cơn thịnh nộ của trời đất. Những hỡi ôi! Trong đoàn trừ 1 rỗi hơi bé vẫn còn hồn nhiên, trong sáng còn lại toàn những kẻ nghiện ngập, lêu lổng, mải chơi nên trời không dung đất không tha. Chỉ trong nháy mắt cả một biển mưa sầm sập đổ xuống như muốn nuốt chửng cả đoàn người ngựa. Mưa tối tăm mặt mũi, mưa như roi quất vào mặt. Xung quanh bao phủ một mầu xám mịt mùng. Các xe chỉ đi cách nhau chừng 10-15m, mà chỉ nhìn thấy 2 đốm sáng mờ mờ đỏ đằng trước. Đang từ tốc độ 120-140km/h, kim đồng hồ tuột dốc không phanh xuống chỉ còn 60km/h. Với tốc độ như vậy mà người ngồi trong xe vẫn cảm thấy vô cùng kinh sợ. Cứ đeo bám nhau, lầm lũi xuyên qua màn mưa.

Duy có con chiến mã của Cosboy sở hữu một cặp Thiên nhãn nên giữa đêm mưa mịt mùng vẫn sáng quắc như Tề Thiên Đại Thánh mới ra khỏi lò Bát Quái. Cậy có cặp Thiên nhãn, cu cậu cứ tớn lên (trích lời cao niên trưởng lão của đoàn) phóng tít mù về phía trước. Chẳng mấy chốc ra khỏi vùng phủ sóng làm cho những kẻ còn lại một phen hoảng hốt như rắn mất đầu. Thỉnh thoảng có ánh sáng lóe lên ngược chiều, rồi chỉ trong chớp mắt đã thấy 1 con quái vật ầm ầm lao vút qua. Hú via, Hú vía rồi lại ... Hú vía. Ranh giới giữa sự sống và cái chết lúc ấy mới mong manh làm sao.

Tạnh cơn mưa cũng là lúc trời tối hắn. Đã bắt lại được sóng của xe đi đầu, nghe được thông báo của trưởng đoàn chỉ còn cách Vientian hơn 1 giờ đồng hồ. Cả đoàn lại hồ hởi tăng tốc. Chân ga gí sát xuống sàn, kim chỉ tốc độ nhanh chóng vọt lên 100, 120 rồi 140 km/h. Bốn con chiến mã đang phi như bay trên đường đầy phấn chấn bỗng đâu lù lù hiện ra mấy chú XX Lào. Cả đoàn bị chặn lại vì tội phóng nhanh vượt ẩu. Sau 1 hồi hua chân múa tay, cười nói hỉ hả, lôi tất cả những giấy tờ gì có thể có cho các chú xem, trình bầy rất nhiều mà các chú chẳng hiểu gì cả, mình cũng chẳng hiểu gì cả. Chán phải nói chuyện với những kẻ dở câm dở điếc, các chú đành phải để cho đoàn tiếp tục cuộc hành trình. Ấn tượng đọng lại là nụ cười rất tươi, rất hiền lành và dễ mến của các chú.

Last edited by a moderator:
Hạng C
15/3/06
612
0
16
50
đâu đó

Đọc bài của bác mà em cứ thấy tiêng tiếc, vì chạy dọc theo sông Mekong khá nhiều đoạn mà đoàn xe em đi chẳng dừng cạnh sông lúc nào, thế mới đau chứ! Sao ảnh của bác xanh thế nhỉ?
Mà sao Cosboy chạy giỏi thế nhỉ? Vì xenon gặp mưa thì như tắt điện mà!

30/7/08
1.200
7
38

Trích đoạn: ducanh

Đọc bài của bác mà em cứ thấy tiêng tiếc, vì chạy dọc theo sông Mekong khá nhiều đoạn mà đoàn xe em đi chẳng dừng cạnh sông lúc nào, thế mới đau chứ! Sao ảnh của bác xanh thế nhỉ?

Nhiều ảnh em chụp qua kính xe có dán kính chống nắng nên mầu hỏng hết bác ạ.
Còn về xe của Cosboy nếu chiên da như bác nói vậy thì em cũng hổng bít tại sao. Không những em mà nhiều người trong đoàn cũng không biết. Lúc đó mưa kinh khủng lắm bác ạ. Nhiều xe của Lào còn dừng lại không dám đi.

30/7/08
1.200
7
38

Rồi cũng đến Vientiane - một thủ đô yên bình và mộc mac

Vientiane - một thủ đô yên bình và mộc mạc, chưa có những tòa nhà chọc trời. Trong thời gian ngắn ngủi ở Viên Chăn, em chẳng thấy người ăn xin, không thấy người bán hàng rong, không có cảnh xe máy, xe đạp thồ hàng cồng kềnh, không có người đeo bám níu kéo bán hàng cho khách du lịch.

Tối hôm đó ở Vientian em lại được chứng kiến một hành vi đẹp của các chú XX Lào. Số là sau khi ăn tối trời đã khuya các xe khác đã về KS, riêng xe em chở bộ trưởng bộ tài chính, mải đàm đạo với bác chủ quán ăn về tình hình tài chính 2 nước Lào - Việt nên về muộn một chút. Lòng vòng một hồi thấy đường bắt đầu là lạ, khác với lúc đi. Đoán là đã nhầm đường bọn em tạt vào chốt canh gác của các chú ở một ngã tư để hỏi đường. Chẳng chú nào biết tiếng Việt, tiếng Anh cũng không. May mà bọn em nhớ đem theo card của KS. Sau 1 hồi chỉ chỉ chỏ chỏ cho những kẻ dở câm dở điếc như bọn em , các khuôn mặt ngây ngô vẫn hoàn toàn ngây ngô, chỉ có nụ cười vẫn rất tươi để ... lấy lòng, một chú quyết định ra lấy xe máy dẫn đường cho tụi em về khách sạn. Thêm một ấn tượng đáng nhớ về con người Vientian hiền lành, tốt bụng

Và đây là chú XX Lào với nụ cười thật dễ mến

Hà Nội - Vientian - Luang Prabang ký sự

Và một thành viên trong đoàn quá hâm mộ hành vi của chú làm cho chú rất ngượng nghịu trông càng đáng yêu hơn.

Hà Nội - Vientian - Luang Prabang ký sự

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/8/04
1.963
10
38
Kẻ Chợ

Nhìn những tấm ảnh này lại muốn "xẻ dọc Trường Sơn" 1 lần.
Nghóng tin và bài của các Bác!

OSOM
13/6/05
983
1
0
hanoi

Trích đoạn: V KOOL

Nhìn những tấm ảnh này lại muốn "xẻ dọc Trường Sơn" 1 lần.
Nghóng tin và bài của các Bác!
ko đi còn ngóng cái dề? :D

OSOM
13/6/05
983
1
0
hanoi

Trích đoạn: BB.Aquarius

Trích đoạn: ducanh

bác Ducanh nói đúng, em ko nhìn thấy gì cả, chỉ căn vào vỉa hè cỏ mà đi thôi! chưa bao giờ em gặp mưa to đến vậy, nếu mưa như thế ở Hn chắc nước sẽ ngập đến cổ em mất!:mad:

Nhiều ảnh em chụp qua kính xe có dán kính chống nắng nên mầu hỏng hết bác ạ.
Còn về xe của Cosboy nếu chiên da như bác nói vậy thì em cũng hổng bít tại sao. Không những em mà nhiều người trong đoàn cũng không biết. Lúc đó mưa kinh khủng lắm bác ạ. Nhiều xe của Lào còn dừng lại không dám đi.