30/7/08
1.200
7
38
RE: Hà Nội - Vientian - Luang Prabang ký sự

Bắt đầu khám phá

Con đường quốc lộ 8 từ cửa khẩu quốc tế Cầu Treo về Vientiane như dải lụa phẳng lì, những con chiến mã phi rất nhanh, lúc thì vắt vẻo lưng chừng đèo, lúc bon bon dưới chân núi, vách đá dựng đứng. Hai bên đường là rừng nguyên sinh đại ngàn phủ một màu xanh mát mắt. Đường đèo tuy rất cheo leo nhưng đẹp và vắng xe nên các tay lái thả sức băng đèo, ôm cua rất ngoạn mục. Hơn thế nữa còn cắt đường thoải mái những khúc cua gấp do có thông báo đều đặn của xe đi đầu.

Ấn tưọng đầu tiên trên nước bạn là các lái xe ở đây rất điềm đạm, thận trọng và nhường nhịn. Bất cứ lúc nào mình xi nhan trái xin vượt là các bác ấy liền xi nhan phải và lập tức tạt ngay vào một bên. Thậm chí ở những khúc cua trên đèo các xe tải, xe khách đi ngược chiều đôi khi còn chạy thật chậm hoặc dừng lại hẳn cho đến khi đoàn đi qua. Chẳc gặp mấy con chiến mã nhà mình đang đổ đèo vun vút các bác tài Lào đành ... tránh voi chẳng xấu mặt nào.

Nói thêm về xe đi đầu, hầu hết toàn những tay lái lụa đã từng vượt qua hàng vạn cây số chinh chiến từ Nam chí Bắc bỗng đâu chòi ra 1 bác được mệnh danh là “Người đàn ông lười ... lái nhất đoàn”. Tuy nhiên bác lại rất chuẩn mực, cẩn thận trong việc nhắc xe. Không những ô tô, xe máy, xe đạp mà cả chó, gà, bò, dê đi ngược chiều bác cũng nhắc. (Đôi khi lây cái sự cẩn thận của bác nên em cũng bắt chước nhắc theo “Có hai con muỗi bay ngược chiều”. Thêm một ưu điểm nữa là bác cắt giò rất mực chuyên nghiệp. Dao đưa thoăn thoắt, giò xắt đều tăm tắp như tăm. Nếu tính theo thang 7 bậc mà người ta áp dụng trong việc đánh giá công nhân kỹ thuật thì trình độ của bác phải tầm cỡ bậc 8 có dư. Hỏi rõ nguồn cơn mới biết bác người làng Ước Lễ - Nam thiên đệ nhất giò chả.

Đang quen tốc độ 20-40km trong thành phố nay bất đắc dĩ vì say xe mà phải lên cầm lái nên lúc đầu em cũng hơi choáng với tốc độ của các bác. Sau thấy các bác phóng tít quá, sợ không theo kịp đoàn, em đành phải tít theo. Ban đầu còn sợ, cứ phanh liên tục, sau bác Kate nói không nên, như vậy hại phanh, em đành phải học cách giảm tốc ôm cua, nhiều khi vào cua không phanh, tốc độ thì loanh quanh 50-60km/h nên các thành viên khác trong xe cứ đổ xiêu đổ vẹo, văng từ bên này xang bên kia. Em mà ngồi không như thế chắc ruột gan lộn tùng phèo, bỏ của chạy lấy người. Nhưng do ngồi lái nên càng quen càng thích, vào cua càng tít, chỉ khổ cho mấy thành viên không lái trong xe

Last edited by a moderator:
30/7/08
1.200
7
38

Những cung đường trên đất nước Triệu voi đẹp như tranh. Mây che trên đầu và nắng ... nghiêng nghiêng

Hà Nội - Vientian - Luang Prabang ký sự

Dừng chân dọc đường

... người thì sửa sang sắc đẹp, người thì ngâm cứu xem tại sao đường Lào nó tốt thế

Bác Kate đứng giữa đường ... chắc đang nhớ về những con đường Quảng Ninh quê bác

Và chẳng biết ai chụp hộ em cũng tranh thủ điểm danh cái cho bõ công rong ruổi mấy nghìn cây số

Hạng D
27/11/06
1.377
23
38
50

Trích đoạn: BB.Aquarius

Rỗi hơi tác giả đó bác vankhanhtkpn

30/7/08
1.200
7
38

Ảnh tiếp các bác

Bác Ty cool đang nấp sau chị em làm gì đó coi bộ rất ... sướng

Rất nhiều thác nhỏ như thế này ở cạnh đường.

Núi có hình thù rất lạ. Chỗ thì giống như toà thành cổ bỏ hoang

Chỗ thì như trong phim Tây du ký

Bác Cosboy tạo dáng rất Amateur

Bác Hùng 1 gen tờ lờ mần nói tiếng Anh như gió nhưng cũng rỗi hơi, mải chơi như mình

Các "dỗi hơi" nữ của đoàn

Lại tiếp tục những đoạn đường thẳng tắp của quốc lộ 13

Tập Lái
4/12/06
26
0
1

tiếp đi chị ơi :):):)

Chi Hội Phó SFC
2/1/07
1.682
4
36
48
Hà Nội

@BB.Aquarius : Cảnh đẹp và hình bác chụp cũng đẹp ..

30/7/08
1.200
7
38

Trích đoạn: Mrpinocio

@BB.Aquarius : Cảnh đẹp và hình bác chụp cũng đẹp ..

Thanh sờ kiu bác Mũi dài đã động viên khen ngợi.
Chuyến này đi em học hỏi được vài đường cơ bản của các nhiếp ảnh gia trong đoàn. Pót lên đây mong được các bác ném đá cho chóng tiến bộ. Chẳng như các chiên da trong đoàn em, chụp rõ nhều mà chẳng chịu pót, up gì cả

30/7/08
1.200
7
38

Trích đoạn: hieu78

tiếp đi chị ơi :):):)

Tiếp đây em ơi :D:D:D

Trước khi kết thúc quốc lộ 8 để nhập vào quốc lộ 13, đường chính dẫn về Viên Chăn, chúng tôi đi qua một đoạn đường rất đẹp nhưng lại không có trên bản đồ. Các GPSers căng mắt lên nghiên cứu cuối cùng cũng phải bằng lòng với cái giả thiết chắc NASA nó chưa cập nhập đoạn đường này trên bản đồ. Cũng vì cái sự vô cùng bất cẩn của cái bác NASA trong việc cập nhập bản đồ mà lúc về con chiến mã X5 hoành tráng nhất đoàn tý nữa thì xuôi xuống Nam Lào với các mỹ nữ Diễm Huỳnh, Iris và các bác OS phía Nam. Những tưởng tranh thủ đi trước đoàn vài chục phút cho thong dong, ai dè lại phải quay đầu cắm cổ đuổi theo đoàn tới 3-40km chứ không ít.

Nghe phong phanh con X5 này vừa mới ở bên Tây về. Chủ nhân của nó cố sống cố chết làm cho xong giấy tờ để có thể cho đi đợt này nhằm mấy mục đích lớn sau:
1. Rửa xe (nhưng mà đến tận phút chót chia tay với đoàn, mặc dù xe bẩn kinh khủng vẫn không chịu rửa)
2. Cho bác Toàn CRV đến từ Việt Trì ...tập lái
3. Áp tải mấy con nghiện ... đi chơi là Trưởng Thôn và Thịnh Thép về Việt Nam
Và một mục đích thứ Tư vô cùng quan trọng là khoá đuôi cho đoàn. Thành viên của xe toàn những bậc cao niên trưởng lão nhưng rất ham vui, mải chơi, chốc chốc lại dừng ở dọc đường hái hoa, bắt bướm. Sau đó lại cắm đầu cắm cổ đuổi theo đoàn.

Vì là con chiến mã oách nhất đoàn nên bác nào cũng muốn lên lái thử, thậm chí bậc trưởng lão cao niên nhất đoàn cũng chọn chỗ trống vắng, an toàn nhất là cánh đồng Chum lên lái thử ... 3m cho biết mùi. Cũng vì 3m lái xe này mà bác ấy tụt hạng chỉ được đứng hàng thứ 2 trong số những người đàn ông lười ... lái nhất đoàn.

Con đường quốc lộ 13 qua một đoạn uốn cong rất đẹp thì tiến đến ngay sát bờ sông MêKông . Tranh thủ một đoạn có tầm nhìn ra sông khá thoáng cả đoàn dừng lại, mỗi thành viên trong đoàn khám phá con sông MêKông nổi tiếng theo cách riêng của mình.

30/7/08
1.200
7
38

Sông MêKông thấp thoáng trước mặt

Một số đừng hóng mát và ngắm dòng sông

Một số đến sát bờ sông làm gì đó không rõ

Có người đang trầm ngâm suy nghĩ ... làm thế nào vớt được mấy cây gỗ trôi dưới sông kia về làm nhà vườn nhỉ

Rồi mây kéo đến đen kịt báo hiệu 1 cơn mưa dữ dội