Hạng B2
27/8/15
126
222
43
Ở NYC mà đi uber có khi mắc hơn yelow taxi vì kẹt xe hoài, uber nó cộng thêm phí thời gian nên total fees rất cao, em đã bị roài, đi 1 đoạn mà bị charge chóng mặt. Mấy ông yelow taxi chạy bạt mạng lắm(chắc mua đường :) ) , mấy em uber thì không dám. Biết đường thì đi train rẻ hơn nhiều.
Theo em biết uber ở us, charge lại tài xế 28%, còn VN chỉ 20% ( trên tổng thu)
Vụ đăng ký lại số điện thoại tại US em thấy cũng đơn giản.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: socnau123
Hạng D
8/5/16
2.228
6.080
113
Uber VN phải trả thù lao cho các bác đã chia sẻ chuyện dùng Uber ở các nước khác. :)
Qua lời các bác kể, quả thực Uber thật tiện lợi cho người dùng khi đi du lịch nước ngoài.
Oánh dấu thread này để tham khảo khi cần. Cám ơn các bác!

Hạng B2
10/4/07
381
129
43
Cho mình hỏi chút, các sân bay ở Mỹ có cho Uber hoạt động không? Hay một số cho, một số thì không? Hè này tính làm một chuyến Tour tự túc qua các TP lớn như của Mẽo như LA, SF, WS DC, NY. Uber mà thuận tiện thì hay quá.

• Like
Reactions: Ria phuloc
Hạng B2
27/8/15
126
222
43
Em đi qua nhiều bang, thì thấy gần như các sân bay đều có. Nhưng xài uber tại Mỹ mà đăng ký uber tại VN ( bằng Master card) thì bị mất 4% phí đổi ngoại tệ + 3% bank fee cho thẻ tín dụng ( tuỳ bank có mức phí khác nhau, nhưng gần giống nhau)
Nói về uber ở Mỹ 1 tí, em có cô bạn người Mỹ bị layoff nên đi lái uber, phải chạy liên tục 12h/ ngày thì thu nhập khoảng 200 usd/ ngay, uber charge hết 28% + xăng... Chắc còn lại chỉ đủ tiền thuê nhà, food, drink.... cũng căng lắm. Nhưng so với mức giá xe ở US thì tạm ổn hơn VN, Camry 2016 bản base khoảng 23-24K, là có chạy uber. Nếu không có xe, phải thuê xe cũng khoảng 800 usd/ tháng thì đuối luôn.

Hạng B2
15/2/10
448
290
63
Cho mình hỏi chút, các sân bay ở Mỹ có cho Uber hoạt động không? Hay một số cho, một số thì không? Hè này tính làm một chuyến Tour tự túc qua các TP lớn như của Mẽo như LA, SF, WS DC, NY. Uber mà thuận tiện thì hay quá.
ra nước ngoài thì từ airport về dơntown luôn có bus / train nhé, taxi chỉ chọn nếu đi 2 người kèm nhiều hành lý lỉnh kỉnh

• Like
Reactions: henvaho and nta139
Hạng B2
17/9/12
226
786
93
Lúc ra khỏi sân bay 1 đoạn em coi trên gps thấy tài xế không đi thẳng ra cao tốc mà làm 1 vòng U tơn chắc phải xa hơn thêm đến hơn chục dặm. Liền giơ đt chỉ chỉ hỏi oai oai... anh Mễ này nói liên hồi nô nô rồi lại xi xi...
Em hoảng quá tưởng Tây lông đi nhầm đường liền hô xì tốp xì tốp. Đúng lúc đó thằng com em nó hét lên, ông ấy bảo phải đi vòng thì mới có đường lên cao tốc còn đi thẳng chỉ là đường đi xiên bên dưới, nhìn trên mép nó vậy nhưng ko phải vậy.... rồi 2 bên nhìn nhau cùng yét. Hết hồn.
Đích đến của em là Front Royal khá xa chạy cao tốc lag chính nhưng hơi đông xe ở sân bay nên cũng mất 90' cho gần 130km. Dọc đường anh Mễ mở hip hốp nghe con em nó hát theo ảnh rất khoái, còn em thì mới hiểu lâu nay ít để ý con cái chả biết sở thích chúng ra sao? Khả năng thích ứng XH thế nào?
Vài chuyện tếu như bọn trẻ đòi đi tè trên cao tốc hay đánh rắm trong xe ... làm cả anh Mễ lẫn em bị rối, chết cười.
Lúc đến nơi kết thúc hành trình, chợt nhớ mới đi qua cái 7 - elevent liền hỏi anh Mễ. Rất vui vẻ ảnh chở 3 cha con em quay lại mua đồ rồi lại đưa về ks mà không tính tiền gì cả, có lẽ do trước đó em đã bo rồi nên đưa thêm ảnh ngại. Thấy vậy em lấy hộp cafe mang theo tặng. Híc, vậy là ảnh đòi chụp hình chung kỷ niệm.
Với $100 đi xe Camry về nơi ngoại thành khá xa 130km rồi phải quay về DC xe không. Uber ở Mỹ như vậy là quá rẻ phải không các bác!
( em xô cái mẹt em ra, bác nào thấy quen thì hú nhá. Cần xách gì gọn nhẹ em mang về giúp, phí síp rẻ đủ bù cuốc uber là ô kê )

Attachments

Hạng C
10/9/12
612
712
123
Bác Lơ nói đúng đấy, em vừa đi tháng 3 về cũng bị y chang: đổi số ĐT ko được vì ko cho phép. Em phải SMS / Call qua 1 số ĐT dạng như trung gian ấy. ( Em up hình sau nha)
Nội dung thế này:
Trước khi book Uber, em cố gắng đổi sang số ĐT USA nhưng ko thể được, đại khái nó báo rằng là phải dùng đúng số ĐT đăng ký ban đầu, thôi kệ.
Lúc đó em đang ở RichMond, cách San Francisco khoảng 1h15 phút chạy xe, e book Uber thì có 1 chú nhận ( trong hình là ông đeo kiếng)... Em chờ chắc khảong 20 phút xe ko nhúc nhích gì, xong tự nhiên báo Uber trừ 5USD do em tự ý hủy chuyến... Em để đó.
View attachment 478978
Em book 1 chú khác, do thao tác chưa chuẩn em book vị trí lệch khoảng 50 m... chú kia vẫn đến và em ko thể call hay SMS khi dùng số ĐT tại USA... Em nhắn SMS báo sai địa chỉ bằng số ĐT USA ( em dùng ĐT 2 sim) thì Uber cũng từ chối luôn, sau đó em dùng chính số điện thoại đăng ký ban đầu thì mới ok. ( xem hình) Làm em tốn tiền nhắn qua nhắn lại.
View attachment 478977

Chú Uber sau gặp em mừng muốn chít, nó bảo do tao vừa đưa khách lên đây, mày lại về đúng khu tao ở Oakland ( khu da đen nhiều).... cám ơn mày đã gọi tao.

Trở lại chú Uber dám bảo em hủy, em làm cái mail complain ngay lập tức và cho chú ấy 1 sao luôn ( chết chắc)... Chú này khả năng ko muốn đi nhưng báo cáo láo....đương nhiên em ko bị trừ USD nữa.

Nói chung dân Uber tại Cali hầu hết toàn da màu ( vàng và đen) là chủ yếu, ông bạn em kiếm khá 1 tháng trên 10 k USD nộp thuế đủ cả... vãi hàng. Còn bèo như 1 ông khác cũng 5k USD / tháng. Lưu ý là 1 tháng chỉ cần 2 lần 4 sao là phải giải trình roài nhen, ko dễ ăn của thím đâu.

Hành trình em khoảng ~19 miles ... thu cả giờ đi lẫn khoảng cách nha các bác.

View attachment 478979
Bác đi usa mà tk còn 10 trẹo..?