Hạng D
8/5/16
2.226
5.958
113
Giá tính thuế nếu ko hợp lý thì các hãng xe phải "đấu tranh" với BTC bằng cách chứng minh giá thực của các mẫu xe phải ko các bác! Chỉ sợ các hãng chơi chiêu chuyển giá (khai giá nhập cao hơn thực tế để giảm thuế TNDN) đẩy mọi thiệt thòi cho người mua (thuế NK, TTĐB, trước bạ bị tăng do giá nhập cao "ảo").
Tóm lại trách nhiệm của các hãng, NNK xe là rất lớn trong cái vụ này! Em hóng xem sắp tới hãng nào sẽ thể hiện trách nhiệm của mình đối với người tiêu dùng bằng động thái "đấu" với BTC để đưa giá tính thuế, lệ phú về đúng giá thực của các mẫu xe nhập.

• Like
Reactions: nta139
Hạng D
14/8/16
1.871
2.264
113
39
ít có hãng xe hay đại lý nào lại ko đưa cho anh các giấy tờ thuế trước bạ ( giũ cũng chẳng làm méo gì )khi hợp đồng ghi rõ đăng ký xe theo chứng từ thực tế , chừng nào thu trọn gói thì có thể như a nói.
Thực tế thì đại lý luôn thu trọn gói để đi làm, đại lý nói là đosng trên giá niêm yết nên bị đại lý thịt hết tiền chênh lệch đóng thuế! Mới mua xe lần đầu nên không biết. Lên đây nói để bác nào mua xe mà thương lượng với đại lý về tiền thuế trước bạ cho rõ ràng!

• Like
Reactions: cuibapngo
Hạng C
22/3/16
973
9.032
93
Em đồng ý với bác là cái nào cao hơn thì tính. Ví dụ giá bán xe cao hơn giá tính thuế thì tính trên giá bán! Không thể tính thuế trên giá niêm yết được! Có chăng là sự mập mờ của đại lý! Lúc làm giấy tờ nhận xe đại lý không đưa được bản photo biên lại nộp thuế! Làm rùm beng lên thì nó đưa cho coi cái hình biên lai! Giò thấy thông tư tính thuế xe thì thấy giá tính thuế còn thấp hơn giá bán!
bác nào sắp mua xe lưu ý vụ này không thị bị đại lý thịt tiền thuế![/QUOTE

Bác nói rõ hơn đc ko?

Ví dụ bảng tính thuê trc bạ của con xe e đang coi là 2tỉ, đại lí bán giá 2,4 tỉ. Vây e phải đóng trc bạ theo 2 ti hay 2.4 tỉ.

E kêu đại lí nó làm hoá đơn theo 2 tỉ thì nó lại kêu là 2tỉ chỉ là giá nhâp, nó còn phải đóng thuê cho nha nc nên 2.4 tỉ mơí đúng. Vây nó nói đúng hay sai?

Hạng C
22/3/16
973
9.032
93
Em đồng ý với bác là cái nào cao hơn thì tính. Ví dụ giá bán xe cao hơn giá tính thuế thì tính trên giá bán! Không thể tính thuế trên giá niêm yết được! Có chăng là sự mập mờ của đại lý! Lúc làm giấy tờ nhận xe đại lý không đưa được bản photo biên lại nộp thuế! Làm rùm beng lên thì nó đưa cho coi cái hình biên lai! Giò thấy thông tư tính thuế xe thì thấy giá tính thuế còn thấp hơn giá bán!
bác nào sắp mua xe lưu ý vụ này không thị bị đại lý thịt tiền thuế!

Bác nói rõ hơn đc ko?

Ví dụ bảng tính thuê trc bạ của con xe e đang coi là 2tỉ, đại lí bán giá 2,4 tỉ. Vây e phải đóng trc bạ theo 2 ti hay 2.4 tỉ.

E kêu đại lí nó làm hoá đơn theo 2 tỉ thì nó lại kêu là 2tỉ chỉ là giá nhâp, nó còn phải đóng thuê cho nha nc nên 2.4 tỉ mơí đúng. Vây nó nói đúng hay sai?

Hạng D
14/8/16
1.871
2.264
113
39
Bác nói rõ hơn đc ko?

Vd: giá đóng thuế 2 tỷ, giá niêm yết 2,4 tỷ, giá bán thực tế là 2,2 tỷ chẳn hạn. Căn cứ theo thông tư hướng dẫn mới của bộ tài chính thì xe đóng thuế trên 2,2 tỷ! Nhưng đại lý nói là đóng thuế trên 2,4 tỷ! Vd: thuế tb 10% là thu của mình 240 triẹu đi đóng nhưng nó đóng bao nhiêu về nói đưa hoá đơn đại lý ko chịu đưa! Đại lý nói nộp cho công an làm giấy tờ rồi nên ko giữ! Tức ói luôn.
còn nếu đại lý xuất hoá đơn 1,9 tỷ thì vẫn phải đóng thuế trên 2 tỷ!

• Like
Reactions: equus1912
Thực tế thì đại lý luôn thu trọn gói để đi làm, đại lý nói là đosng trên giá niêm yết nên bị đại lý thịt hết tiền chênh lệch đóng thuế! Mới mua xe lần đầu nên không biết. Lên đây nói để bác nào mua xe mà thương lượng với đại lý về tiền thuế trước bạ cho rõ ràng!
cũng tùy thôi anh , chứ bên em thì chả khi nào như thế , với lại đóng trước bạ có barem và biên lai hết , xui cho bác.

• Like
Reactions: equus1912
Hạng C
22/3/16
973
9.032
93
Vd: giá đóng thuế 2 tỷ, giá niêm yết 2,4 tỷ, giá bán thực tế là 2,2 tỷ chẳn hạn. Căn cứ theo thông tư hướng dẫn mới của bộ tài chính thì xe đóng thuế trên 2,2 tỷ! Nhưng đại lý nói là đóng thuế trên 2,4 tỷ! Vd: thuế tb 10% là thu của mình 240 triẹu đi đóng nhưng nó đóng bao nhiêu về nói đưa hoá đơn đại lý ko chịu đưa! Đại lý nói nộp cho công an làm giấy tờ rồi nên ko giữ! Tức ói luôn.

Vây có phải giá đóng thuê 2 tỉ mà nhà nhâp khâu khai vơí nhà nươc là đã bao gôm VAT và Thuê TTDT hay ko? Vâỵ khoản chên 200tr khi họ bán 2.2 tỉ là tiên lãi đúng ko?

Vây nêu họ ko chịu làm hoá đơn cho mình theo giá 2t đê minh đóng thuê theo 2tỉ mà chỉ làm hoá đơn 2.2 tỉ, tưc la họ se đc ăn chênh lêch hoá đơn khi mình đóng thuê tb ?

Thuế sẽ lấy cái nào cao hơn ( đã có barem và quy định hết rồi ) còn đại lý nào làm vậy là cùi bắp vì bình thường là photo lại biên lai trước bạ.