Tập Lái
22/3/08
11
0
0
hoa binh
otosaigon.com
RE: Hcm- có bằng b2 trong 3 tháng rưỡi

tình hình cụ thể là thế nào đấy các bac,vì em cũng đang trong thời gian chờ thi mà.e ở hòa bình,sắp thi ở sơn tây.nộp hồ sơ từ tháng 1 đến giờ mà vẫn chưa thấy gọi đi thi?

Hạng B2
24/9/06
416
2
18

Để em nói các bác nghe. Chuyện học và thi là hoàn toàn khác nhau nhé. Thi sát hạch là Sở GT họ đứng ra tổ chức thi và có chỉ tiêu hạn mức(quota) cho mỗi trung tâm . Nếu trung tâm đào tạo họ cứ nhận hồ sơ đến đâu, học viên được thi đúng hạn đến đấy thì số lượng học viên sẽ rất ít ---> đói, nên việc họ nhận học viên vào đào tạo thì cứ nhận ào ào(nộp hồ sơ là fải mất $ rồi) nên việc các bác phải đợi cả năm mới được thi là điều dễ hiểu. Thế nên tốt nhất là kiếm cửa khác nếu bác muốn được thi nhanh, và tất nhiên chi phí sẽ cao hơn cách "truyền thống". Hic! nói ra thì lại tiêu cực nhưng ko bít fải làm sao. Trước đây em cũng fải làm cách này, sau 3 tháng là được thi. Học cũng ko vất vả, 1 mình 1 thầy dạy lái(thầy cũng lo vụ thi cử luôn), lý thuyết tự học(ko phải suốt ngày mài đít trên trung tâm). Nếu bác nào có nhu cầu thì PM em, em share cho số phone của ông đó. Em ở HN.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
24/3/08
68
0
6

6 tháng là đúng bác ạ,
Vì chắc học phí bác đóng chuẩn theo qui định của nhà nước.
Nếu bác đóng 6tr thì sẽ xuống 3,5 tháng ngay.
Ở đâu chả thế ạ.
Tiền nó tỷ lệ nghịch với thời gian học bác ạ. Em có ông anh lấy bằng trong có 01 tháng (dưng mà học phí là 10tr ạ)

Tập Lái
9/3/07
44
0
0

Em đến lúc cầm được bằng đứng 4 tháng 3 ngày bác ạ.

Theo quy định về thời gian, mỗi khóa chỉ kéo dài 3 tháng. Tuy nhiên, tùy từng trung tâm có thể gọi học ngay hoặc phải chờ xếp lớp đủ mới tổ chức.

Hạng C
11/12/04
548
19
18
Saigon

Trích đoạn: một vườn chuối chín

Hồi sáng hỏi con chị về vụ cái bằng b2 tại em mới đăng ký học ở trung tâm dạy nghề. Năm sau mới thi được, con chị em bảo ngu , nó nói lên trường dạy lái xe ở bách khoa ở đường huyện thanh quan học chỉ có 3 tháng rưỡi là có bằng nhưg học phí tới 6tr. AE cho mình hỏi là có thể thi sau 3 tháng rưỡi ko ạ, hay theo quy định là 6 đến 8 tháng mà ko còn cách nào khác.
Em hơi bị ngu tí bác nào rành luật giúp em!!!
=> chị của bác mà bác gọi bằng "con" thế thì tiểu rồi, không nên học lái xe làm gì...
Em cũng đang rất ngạc nhiên không hiểu vì sao có thể có nhiều reply đến thế, cho một bài có phần mở đầu rất ư là phản cảm :D

Hạng B1
10/8/07
52
1
0

Trích đoạn: iLike
Trích đoạn: một vườn chuối chín
Hồi sáng hỏi con chị về vụ cái bằng b2 tại em mới đăng ký học ở trung tâm dạy nghề. Năm sau mới thi được, con chị em bảo ngu , nó nói lên trường dạy lái xe ở bách khoa ở đường huyện thanh quan học chỉ có 3 tháng rưỡi là có bằng nhưg học phí tới 6tr. AE cho mình hỏi là có thể thi sau 3 tháng rưỡi ko ạ, hay theo quy định là 6 đến 8 tháng mà ko còn cách nào khác.
Em hơi bị ngu tí bác nào rành luật giúp em!!!
=> chị của bác mà bác gọi bằng "con" thế thì tiểu rồi, không nên học lái xe làm gì...
Em cũng đang rất ngạc nhiên không hiểu vì sao có thể có nhiều reply đến thế, cho một bài có phần mở đầu rất ư là phản cảm :D
Các bác bắt bẻ nhau ghê quá, chị họ mà ít tuổi hơn thì chả gọi là con chị thì gọi là gì? Đó là chưa kể có nhiều lý do khác - Mọi thứ thay đổi rồi ta cũng phải đổi mới, chứ đâu như ngày xưa bề dưới thì cứ phải khoanh tay khi nói chuyện với bề trên, dù bề trên còn phải để bề dưới tụt quần xi đái [:'(]

Hạng D
25/11/07
1.116
0
0
42
Irac

e học có 3 tháng mấy ngày là có bằng mà, nếu B1 thì chỉ 2,5 tháng thôi. Ban đầu học nộp có 1.850.000Đ thôi, nhưng khi cầm bằng trong tay cũng phải mất tầm 8t tất cả

Hạng B2
7/2/08
129
0
16

bửa nào em úp cái biên lai cho các bác xem.

Em đăng kí học học ở trung tâm dạy nghề ở hcm từ ngày 19/2/2008 mà 29/4 em mới dc học ( tức là bây giờ vẫn còn fải chờ).

Và biên lai đóng tiền ghi ngày thi sát hạch là 05/03/2009 .

Mà gia đình em đang có ý định trong năm tậu 1 chiếc tránh mưa tránh nắng chờ mãi tới hè năm sau , thữ hỏi anh em lòng em nhói từng cơn hix.

Nếu bác nào có địa chỉ nào khoảng 3 4 5 tháng đỗ lại mà có` bằng thì send cho em cái địa chỉ với, em chĩ mong hè năm nay có xe tránh mưa thôi, có bằng em sẽ đãi các bác 1 chầu , ok hem!!!!

Hạng B2
10/12/07
247
3
0
53
OSMT, XNL

-Em nghe các bác nói thấy hơi lạ ! [&:].
-Ở Quảng Ngãi thì thế này (em mới lấy bằng): Việc đăng ký để học thì hơi khó (đợi lâu) vì quá nhiều học viên; nhưng khi đã được học thì chỉ trong vòng khoản 3.5 tháng là thì tốt nghiệp khóa đào tạo (đậu tốt nghiệp sẽ được cấp chứng chỉ sơ cấp nghề). Khi có chứng chỉ sơ cấp nghề mới đủ điều kiện dự sát hạch (do Sở GTVT tổ chức) để được cấp bằng lái. Các bác lưu ý cho là việc tốt nghiệp sơ cấp nghề và tham gia kỳ sát hạch để được cấp bằng là riêng biệt đấy !. Nếu đã có chứng chỉ sơ cấp nghề mà các bác chưa có đủ điều kiện (vd như chưa có thời gian,...) tham gia kỳ sát hạch thì có thể hoãn và đăng ký tham gia kỳ sát hạch sau đó vẫn được.
-Còn về kinh phí thì cũng có định mức nhưng cũng có những điểm vận dụng tùy tình hình cụ thể ở từng địa phương và tình hình giá cả (vd như giá xăng, dầu,...); em vừa học ở QNg thì phí đào tạo là 3.5 tr (phí sát hạch tính riêng nhé, vì phí sát hạch do Sơ GTVT thu chứ không phải trung tâm đào tạo thu).
-Em nghĩ chương trình đào tạo nghề lái xe và sát hạch để cấp bằng lái là quy định chung cho toàn quốc nên ở đâu cũng vậy thôi !
-Thấy các bác có nhiều ý kiến khác nhau quá em cũng tham gia tí, còn ai đó dùng từ gì đó thì coi như không để ý, chắc có các mod theo dõi rồi các bác ạ !:D

-Ah! còn vụ TT nào đã thu phí mà chưa bố trí lớp cho các bác học thì em nghĩ có vấn đề. Nhận hồ sơ rồi thu phí luôn mà chưa bố trí được lớp làm cho các bác nghĩ là thời gian đào tạo lâu chứ thực ra các bác chưa được tham gia lớp học đúng không ạ (em chỉ đoán thế thôi:)). Nếu em đoán đúng thì là vấn đề thật rồi: chưa bố trí lớp cho các bác vậy số tiền thu phí đào tạo TT sẽ làm gì nhỉ ?!!![8|]

Last edited by a moderator: