Hạng D
1/10/04
3.741
2.945
113
46
F1racer nói:
dt_0978191919 nói:
Bác F1 ơi : Toyota như Land thì nó có dùng cơm hay điện ?
k biết cái dóc đó con Land hay Fj có đi nổi k bác ?
theo kinh nghiệm củ bác ?
bác co em hỏi tiếp 1 câu rất ngu nè : là cả 03 xe đều là 02 cầu hay nó thuộc loại nào ?
em k rành về kỉ thuật của mấy xe trên.
thx F1 trước

1. Land cù thì không có khóa vi sai, chỉ là 2 cầu thôi nên không lên dốc đó được.:)
2. FJ có khóa vi sai cầu sau nên lên được.
3. Cả 3 xe chẳng có xe nào là 2 cầu hết, là AWD:), 4 bánh toàn thời gian. Nếu xe 2 cầu nghĩa là bình thường chỉ chạy bằng 2 bánh sau, khi nào vào 2 cầu mới chạy cả 4 bánh.
Cái dốc này nếu đem con Lexus GX470 ra là lên ngon vì có traction control - phân bổ lực tới từng bánh bánh nào bị trượt sẽ chuyển lực sang bánh kia.

LS400 lên được k, F1 đua ơi ?

Hạng D
24/8/09
1.032
765
113
46
Theo em được biết thì cả ba chiếc đều có cùng một nguyên lý AWD giống nhau, cùng có cảm biến lực riêng cho từng bánh xe, bánh nào trượt sẽ tự loại bỏ lực kéo cho bánh đó, nếu để ý kỹ thì sẽ thấy tự nhiên trình lái xe của bác chạy MDX cao hơn hẳn, còn mấy ông chạy audi và lexus thì hình làm cứ giống như là chưa biết lái xe

Hạng D
3/1/10
1.811
95
48
TP. HCM
vanquan1310 nói:
ặc ặc bác xem kỹ lại đê đây là clip do đội maketing VTEC thực hiện quảng cáo cho MDX mà lị :)

Ặc, em nghĩ tụi Mẽo nó test khách quan đó bác, các hãng lớn đâu dễ gì làm tầm bậy, bị kiện sao, ở Mẽo chứ có phải VN?! Uy tín tụi nó còn lớn hơn nhiều những trò hạ bệ đối thủ vớ vẩn kiểu con nít.

1. Thế các bác có nghĩ tại sao nó không test với BMW và Merc? Vì 2 thằng này cũng phân bổ lực kéo sang phải hay trái khác nhau tương tự như Acura MDX nên cuộc test sẽ không nổi bật.

2. Có bác nào rành cách phân bổ lực kéo của Xdrive (BMW) và 4Matic (Merc) không, cho ae tham khảo với.

Theo em biết hình như thằng Xdrive nó còn hay hơn SH-AWD ở chổ chia 100% hay 0% momen xoắn không những hai bên riêng lẻ mà còn trước sau riêng lẻ nữa (hơn SH-AWD, trước:sau 30:70 hay 90:10 thôi)

Cho các bác cái video em BMW X6 leo dốc tương tự MDX:

[tube]http://www.youtube.com/watch?v=Znb_0RPS9Eg[/tube]

Một sự trình diễn đáng nể cho hệ dẫn động Xdrive

Last edited by a moderator:
Hạng C
20/3/08
860
4
18
@kakalot:bác làm như vậy:youtube=link youtube.xong rồi đăng tin.
đơn giản hơn cách của bác nhiều.

Last edited by a moderator:
Hạng D
7/4/08
2.045
13
38
40
Rạch Giá Kiên Giang
Rất cảm ơn F1 rất nhiều .
thế là đã hiểu đc đôi chút về 02 cầu và xe 4WD khác nhau chổ này ?
Xe 4WD thì có thể offroad vô tư k vậy bác ?
chiếc To Fortuner và ếch thì sao nữa bác ?
em hỏi hơi nhiều mong bác đừng trách vì mới vào nghề hiii thích Offroad gióng mấy bác lắm

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
dt_0978191919 nói:
Rất cảm ơn F1 rất nhiều .
thế là đã hiểu đc đôi chút về 02 cầu và xe 4WD khác nhau chổ này ?
Xe 4WD thì có thể offroad vô tư k vậy bác ?
chiếc To Fortuner và ếch thì sao nữa bác ?
em hỏi hơi nhiều mong bác đừng trách vì mới vào nghề hiii thích Offroad gióng mấy bác lắm

@ vioswhite: Lexus400 của bác thì cái dốc đó ...chạy xuống vô tư luôn:D
@dt: 4WD là xe để offroad mà bác?!
Cả fotuner và Ecs đều thể hiện kém trong offroad. Esc thực chất là AWD, không có vi sai cũng như phân bổ momen xoắn nên rất chán. Hộp số tự động dùng hệ thống côn dẻo nên không tạo mo men xoắn được khi đứng yên, cái này như cơ chế bảo vệ hộp số tránh hư hỏng vậy. Mo men xoắn phụ thuộc vào vòng tua máy. Hình dung cột chặt con Esc vào một sợi dây, đạp hết ga do xe bị đứng yên nên tua máy không tăng lên được nên lực kéo rất thấp; ngược lại ở số MT, chỉ cần đạp côn, nhấn mạnh ga đến mức cần thiết và buông chân côn là xe vọt lên ngay. Còn lực kéo của Esc lúc bị cột chặt thua cả chú matiz.

Hạng B1
1/4/10
86
2
8
48
Re:Hệ dẫn động Lexus RX350 vs Audi Quattro vs Acura SH-AWD, giải pháp nào tốt hơ

Kakalot nói:
vanquan1310 nói:
ặc ặc bác xem kỹ lại đê đây là clip do đội maketing VTEC thực hiện quảng cáo cho MDX mà lị :)

Ặc, em nghĩ tụi Mẽo nó test khách quan đó bác, các hãng lớn đâu dễ gì làm tầm bậy, bị kiện sao, ở Mẽo chứ có phải VN?! Uy tín tụi nó còn lớn hơn nhiều những trò hạ bệ đối thủ vớ vẩn kiểu con nít.

1. Thế các bác có nghĩ tại sao nó không test với BMW và Merc? Vì 2 thằng này cũng phân bổ lực kéo sang phải hay trái khác nhau tương tự như Acura MDX nên cuộc test sẽ không nổi bật.

2. Có bác nào rành cách phân bổ lực kéo của Xdrive (BMW) và 4Matic (Merc) không, cho ae tham khảo với.

Theo em biết hình như thằng Xdrive nó còn hay hơn SH-AWD ở chổ chia 100% hay 0% momen xoắn không những hai bên riêng lẻ mà còn trước sau riêng lẻ nữa (hơn SH-AWD, trước:sau 30:70 hay 90:10 thôi)

Cho các bác cái video em BMW X6 leo dốc tương tự MDX:

youtube=http://www.youtube.com/watch?v=Znb_0RPS9Egyoutube

@Cuminv12: Thanks bác, em làm theo bác rồi đây, nhưng vẫn không được, thế là thế lào?

Chào Kakalot,

Hiện nay công nghệ chế tạo cũng như vi điện tử điều khiển rất phát triển nên đã áp dụng triệt để trên các dòng xe có chức năng chạy off-road rồi Bác ạ. Để thực hiện chức năng Off-road ngoài việc phân phối lực kéo cho phù hợp được thực hiện bởi bộ visa trung tâm hay khớp nối thuỷ lực còn có các thiết bị khác sẽ hỗ trợ người lái trong tình huống này như ESP, EDL, ABS... các sai lệch tốc độ giữa các bánh xe khi chạy off-road cảm biến sẽ truyền tín hiệu này về ECU để gửi tình hiệu xuống phanh các bánh xe hay khoá visai cầu để can thiệp ngay lập tức. Bác xem thêm chế độ off-road 4MOTION của VW nè
[tube]http://www.youtube.com/watch?v=mboMIsqLMaw&feature=related[/tube]

Hạng B1
1/4/10
86
2
8
48
Re:Hệ dẫn động Lexus RX350 vs Audi Quattro vs Acura SH-AWD, giải pháp nào tốt hơ

Kakalot nói:
Không tin vào mắt mình, con Audi Q7 và Lexus RX350 chật vật mãi không leo được cái dốc, trong khi Acura MDX leo cái một. Thế mới biết, quảng cáo thì em nào cũng hay cũng tài, nhưng thực tế nó khác!!!

Đáng lẽ ra em post bài bên mục Honda hay Toy hay Audi, nhưng thứ nhất là không muốn làm xấu mặt hãng khác, thứ hai em cũng chẳng fan của thằng nào, chỉ khoái kỹ thuật công nghệ thôi nên công bằng nhất là post ở đây cho các bác tham khảo để có lựa chọn dễ hơn khi cưới vợ hai.

[tube]http://www.youtube.com/watch?v=FJZxVefta68&feature=related[/tube]

sao em làm đúng như hướng dẫn mà video k hiện lên các bác nhỉ?

Bác làm chưa đúng nên post chưa được clip đó phải remove link trước mới được. Cách làm là: quét trên đường Link xong rôi bấm vào nút remove link vậy là xong. Bác thử lại lần nữa xem, tham khảo trên hình hướng dẫn nè.
Chúc Bác thành công

Hạng D
3/1/10
1.811
95
48
TP. HCM

takumi nói:
Kakalot nói:
Không tin vào mắt mình, con Audi Q7 và Lexus RX350 chật vật mãi không leo được cái dốc, trong khi Acura MDX leo cái một. Thế mới biết, quảng cáo thì em nào cũng hay cũng tài, nhưng thực tế nó khác!!!

Đáng lẽ ra em post bài bên mục Honda hay Toy hay Audi, nhưng thứ nhất là không muốn làm xấu mặt hãng khác, thứ hai em cũng chẳng fan của thằng nào, chỉ khoái kỹ thuật công nghệ thôi nên công bằng nhất là post ở đây cho các bác tham khảo để có lựa chọn dễ hơn khi cưới vợ hai.

[tube]http://www.youtube.com/watch?v=FJZxVefta68&feature=related[/tube]

sao em làm đúng như hướng dẫn mà video k hiện lên các bác nhỉ?

Bác làm chưa đúng nên post chưa được clip đó phải remove link trước mới được. Cách làm là: quét trên đường Link xong rôi bấm vào nút remove link vậy là xong. Bác thử lại lần nữa xem, tham khảo trên hình hướng dẫn nè.
Chúc Bác thành công

Em làm được rồi, thanks bác takumi nhiều nhé