Hạng D
3/1/10
1.811
95
48
TP. HCM
F1racer nói:
dt_0978191919 nói:
Rất cảm ơn F1 rất nhiều .
thế là đã hiểu đc đôi chút về 02 cầu và xe 4WD khác nhau chổ này ?
Xe 4WD thì có thể offroad vô tư k vậy bác ?
chiếc To Fortuner và ếch thì sao nữa bác ?
em hỏi hơi nhiều mong bác đừng trách vì mới vào nghề hiii thích Offroad gióng mấy bác lắm

@ vioswhite: Lexus400 của bác thì cái dốc đó ...chạy xuống vô tư luôn:D
@dt: 4WD là xe để offroad mà bác?!
Cả fotuner và Ecs đều thể hiện kém trong offroad. Esc thực chất là AWD, không có vi sai cũng như phân bổ momen xoắn nên rất chán. Hộp số tự động dùng hệ thống côn dẻo nên không tạo mo men xoắn được khi đứng yên, cái này như cơ chế bảo vệ hộp số tránh hư hỏng vậy. Mo men xoắn phụ thuộc vào vòng tua máy. Hình dung cột chặt con Esc vào một sợi dây, đạp hết ga do xe bị đứng yên nên tua máy không tăng lên được nên lực kéo rất thấp; ngược lại ở số MT, chỉ cần đạp côn, nhấn mạnh ga đến mức cần thiết và buông chân côn là xe vọt lên ngay. Còn lực kéo của Esc lúc bị cột chặt thua cả chú matiz.

Em Fortunner là dòng SUV bình dân nên không có phân bổ lực kéo riêng rẽ từng bánh, bình thường nó chạy AWD nhưng gặp chuyện nó có thể lock 4 bánh với nhau mà bác, lúc đó thì lực kéo đều truyền 100% bằng nhau ở 4 bánh, cho dù có bị "cột dây" hay không. Nói cách khác, có thể em ESC không chạy nổi khi bị "cột dây", do côn "dẻo"; nhưng với em Fortuner thì không phải côn "dẻo":D nên coi chừng đứt "cọng dây".

Last edited by a moderator:
Hạng D
3/9/08
4.594
46.978
113
Re:Hệ dẫn động Lexus RX350 vs Audi Quattro vs Acura SH-AWD, giải pháp nào tốt hơ

Em thấy mấy pha trên gặp cụ Mercedes model G class là xong, chuyện muỗi:D
Được trang bị tới 3 cái khóa vi sai hơi bị vô địch nhể

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: khanhphongaudio
Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
Kakalot nói:
F1racer nói:
dt_0978191919 nói:
Rất cảm ơn F1 rất nhiều .
thế là đã hiểu đc đôi chút về 02 cầu và xe 4WD khác nhau chổ này ?
Xe 4WD thì có thể offroad vô tư k vậy bác ?
chiếc To Fortuner và ếch thì sao nữa bác ?
em hỏi hơi nhiều mong bác đừng trách vì mới vào nghề hiii thích Offroad gióng mấy bác lắm

@ vioswhite: Lexus400 của bác thì cái dốc đó ...chạy xuống vô tư luôn:D
@dt: 4WD là xe để offroad mà bác?!
Cả fotuner và Ecs đều thể hiện kém trong offroad. Esc thực chất là AWD, không có vi sai cũng như phân bổ momen xoắn nên rất chán. Hộp số tự động dùng hệ thống côn dẻo nên không tạo mo men xoắn được khi đứng yên, cái này như cơ chế bảo vệ hộp số tránh hư hỏng vậy. Mo men xoắn phụ thuộc vào vòng tua máy. Hình dung cột chặt con Esc vào một sợi dây, đạp hết ga do xe bị đứng yên nên tua máy không tăng lên được nên lực kéo rất thấp; ngược lại ở số MT, chỉ cần đạp côn, nhấn mạnh ga đến mức cần thiết và buông chân côn là xe vọt lên ngay. Còn lực kéo của Esc lúc bị cột chặt thua cả chú matiz.

Em Fortunner là dòng SUV bình dân nên không có phân bổ lực kéo riêng rẽ từng bánh, bình thường nó chạy AWD nhưng gặp chuyện nó có thể lock 4 bánh với nhau mà bác, lúc đó thì lực kéo đều truyền 100% bằng nhau ở 4 bánh, cho dù có bị "cột dây" hay không. Nói cách khác, có thể em ESC không chạy nổi khi bị "cột dây", do côn "dẻo"; nhưng với em Fortuner thì không phải côn "dẻo":D nên coi chừng đứt "cọng dây".

Fortuner là 4WD thôi, khi gài 2 cầu thì chạy được 4 bánh chứ không lock 4 bánh với nhau như khóa vi sai được, bánh nào bị mất ma sát là coi như tèo bánh còn lại.
Số MT thì dây đứt chứ AT thì cũng như matiz thôi:):)
@hoadat: Mer G là đỉnh của offroad rồi, 1 khóa vi sai trung tâm, 1 cầu trước, 1 cầu sau ...
Công nghệ của 4matic GLK cũng không kém, đặc biệt trên những đường khó xe thường xuyên bị hổng bánh ...

TKM confirmed
Hạng D
24/2/08
2.143
18.206
113
Cái khoá vi sai có phải nó làm cho lực kéo của 2 bánh cùng cầu bằng nhau ko các bác?

Hạng D
3/9/08
4.594
46.978
113
Re:Hệ dẫn động Lexus RX350 vs Audi Quattro vs Acura SH-AWD, giải pháp nào tốt hơ

TKM nói:
Cái khoá vi sai có phải nó làm cho lực kéo của 2 bánh cùng cầu bằng nhau ko các bác?
Vâng đúng vậy.

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83
ơ thế quattro là hệ thống AWD tệ nhất trong mấy ông lớn hả mấy bác ?? Thua SH AWD => càng không có cửa so với xDrive hay 4MATIC => thế thì mua Mer là chuẩn rồi :D

Hạng B2
17/4/10
271
1
18
Bà Rịa - Vũng Tàu
Trình độ của bác F1 nễ thiệt. Thanks các bác vì em bổ sung thêm được kiến thức.
Cho em hỏi thêm về 4WD của Mit Triton, với Toy Hilux ạ. Tại đội offroad của OS có nhiều em này.

Hạng D
3/1/10
1.811
95
48
TP. HCM

hoadat nói:
TKM nói:
Vâng đúng vậy.

Vậy khóa visai trung tâm làm cho lực kéo 4 bánh bằng nhau phải không các bác?

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658

Khoá lại thì visai không làm việc, tốc độ bằng nhau , nhưng lực khác nhau chứ?