Hạng D
3/4/10
1.156
332
83
Bác ơi, đi đèo đúng cách là: ghìm bằng động cơ (để số thấp phù hợp với độ dốc và trớn của xe) hạn chế tối đa rà thắng, ko nhất thiết phải là số 1 hay 2 hay 3. Tuyệt đối ko lấn lane vượt ở đoạn vạch kẻ liền, tập trung cao độ vì đường sẽ khuất tầm nhìn rất nhiều.
Ngoài ra còn phải chú ý gì nữa ạ, vì e chưa leo hay đổ đèo bao giờ
Nói lý thuyết thì dễ, còn thực tế thì khác lắm bác ạ.
Em trước khi đi đèo cũng đã đọc cả chục bài về cách thức đổ đèo, và rút ra được một câu rất hay và thực tế " Phải biết cách trả về số khi đang đỗ đèo nhanh". Cách nó như thế nào? Đó là nắm qui tắc vận hành của máy và hộp số, đó là sự ĐỒNG TỐC!

• Like
Reactions: Dinh_H-O
Hạng D
3/4/10
1.156
332
83
Em thấy như vầy: bác nào có con cái độ tuổi teen nên tranh thủ dành thời gian có dịp đoàn tụ du hí một lần khi bọn nó vẫn còn "ba mẹ đâu con theo đó". Lớn lên chút nữa bọn nó sẽ có kế hoạch riêng, bạn bè riêng, sở thích riêng... nói chung là thế giới riêng của chúng nên chắc gì ba mẹ rủ đi mà tụi nó chịu theo. Bên cạnh đó, tuổi tác tăng dần, sức khỏe tỷ lệ nghịch nên khó thu xếp thời gian và đảm bảo sức khỏe đi xa được.

Do vậy, tóm lại theo em là: cứ thu xếp làm chuyến ngay khi có thể đi các bác!;)
Bác nay bao nhiêu xuân xanh rồi mà còn sung vậy? Em rất thích đi như bác lắm, nhưng không biết bây giờ gần sắp U50 có còn sung không?

• Like
Hạng C
16/2/11
993
700
93
Đúng là hơi lơ là 1 chút là dính hưởng ngay, đầy kinh nghiệm như bác mà lâu lâu sơ hở 1 chút là bị ngay. Các bác xuyên việt chú ý tuyệt đối tuân thủ luật giao thông cho đỡ rắc rối nhé.
đi đường dài nó vậy đó bác, có khi đang bon bon 80 gặp cái biển hết hạn chế Zone 60 mà giật cả mình mẩy.

Hạng B1
7/7/11
68
58
18
...

Đã hơn 12h00 trưa trời nóng như thiêu đốt. Em ao ước có một trận mưa thật lớn để giải nhiệt cho mọi thứ xung quanh nhưng đợt nắng nóng này đúng là cao điểm, đọc báo thấy có người bị hỏng xe đạp dắt bộ tìm chỗ sửa trong trời nắng như vầy mà phải bỏ mạng. Điều đó thật không sai đó các bác!

Nhà em chạy chậm tìm quán cơm nào có chút bóng mát để tấp vào lót bụng và tranh thủ giải nhiệt cho Opel nhưng tìm hoài chả thấy. Một lúc lâu lướt qua cái quán nhỏ này thấy có chút bóng mát, thế là em de xe lại tấp vào ăn qua bữa:

View attachment 728355
bác đã về tới quê em... Xứ 37 nhiều điều hay nhưng cũng không ít điều tiếng. Chào mừng bác...

• Like