Tập Lái
30/3/06
3
0
0
RE: Help!Chống nhiễu từ cho Amp và đầu đĩa

mình thi`ko chắc lắm nhưng bác cứ ra chỗ HP là hết liền bảo đảm với bác là hết ngay mình bị rồi bác ạ mình có ra chỗ HP thì hếtt đó bác ơi chúc bác thành công nhé

Lần sau Bác chú ý đánh dấu

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
31/3/05
1.231
10
48
TP.HCM

Trích đoạn: Sun

Bác phải kiểm tra lọc nhiểu bộ nguồn DC trong ampli, 90% là do thằng này, còn làm như thế nào chắc phải nhờ mấy bác chiên da audio trên này thôi em kg mần cái này
Bác SÚN từ ĐTDĐ chuyển qua Car Audio hồi nào vậy kà

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com

Xử lý tình trạng này, thợ ở đâu, nước nào cũng làm điều trước tiên là theo cách của bác Minh Khôi_ Gắn bộ lọc nguồn (noise filter). Sau nữa nếu ko hết thì phải làm tíêp cách khác. Theo kinh nghiệm của em thì thường giảm hẳn đến 95% sau khi gắn tụ lọc vào, tuy nhiên cũng có trường hợp chỉ giảm được từ 40-70% thôi. Vậy thì chỉ còn cách là kiểm tra và sàng lọc từng ýêu tố có khả năng gây ra bệnh này. Xử lý điều này thường thì thợ làm theo kinh nghịêm gặp phải trong quá trình hành nghề (vì mỗi xe mỗi khác và có những đặc điểm khác nhau. Chẳn hạn như BMW với hệ thống dây điện dầy đặc mà dây tín hiệu buột phải đi ngang qua khi lắp đặt thì nguyên nhân lại ko phải là ở chổ đó mà là một chổ ko ngờ đến và đó là lý do duy nhất gây ra bệnh cho tất cả các xe BMW. Trường hợp này nếu thợ chưa gặp phải và xử lý qua thì mất cả 01 tuần cũng chưa chắc tìm ra được).

Hạng B2
27/12/05
158
15
18
53
SG

Em hỏi ngu tý:

Trích đoạn: HP Stereo
...Vậy ưu tiên trước nhất là bác đo thử mát của amp và h/u có đồng bộ và đủ 12v ko? nếu ko thì bác phải kéo dây mát của cả 2 vaò chung một chổ và phải đủ dòng 12v...

Em không hiểu

Sun confirmed
Hạng C
23/7/04
866
4.998
93
TPHCM

Trích đoạn: medusa

Bác SÚN từ ĐTDĐ chuyển qua Car Audio hồi nào vậy kà

Dạ em đâu có chuyển qua đâu, vì hồi xưa em học thì mấy cái này là bài học đầu tiên của em đó ạ, và em cũng vợt cái dzụ này được khỏang 1 năm nữa nên có tí kiến lửa chứ đâu có dám múa rìu với mấy bác ao đi ô đâu :D

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com

At Dongnn: Em cũng ko hiêủ bác ko gì lun...
he...he...he...Bác nói rõ ý bác muốn hoỉ gì thì em sẽ trả lời bác.

Hạng B2
27/12/05
158
15
18
53
SG

Hì, em cũng hiểu như Bác 2snguyen là mát không đồng bộ và phải nối chung mát của 2 thứ ấy với nhau (mặc dù em cũng chả biết cái h/u là cái gì) nhưng cái em không hiểu ở đây là phải kéo chung mát của cả 2 vào 1 chố và phải "đủ dòng 12v". Với ai thì không biết chứ với em thì em chịu, không biết cách nào để kiểm tra xem làm sao cho đủ dòng 12v:D. Nếu Bác chỉ dẫn là nên dùng dây mát thật to (to bao nhiêu, tối thiểu bao nhiêu) để đảm bảo điện trở thấp hoặc: dây mát cho đủ dòng 12A (hay bao nhiêu A cũng được) thì không có gì phải bàn. Nhưng ở đây lại là phải đủ dòng (cường độ dòng điện) và đáp ứng 12v (điện áp) nếu theo Bác em dùng sợi dây nhỏ hơn sợi tóc nối hai cái mát ấy với nhau vẫn đáp ứng dòng và điện áp 12v thì có được không!
Tóm lại là với cách giải thích này thì có giá trị nào đó nhưng khó mà thực hành theo chỉ dẫn của Bác.

Ở bên trên em chỉ định bắt lỗi trêu Bác thôi, Bác đừng con Rận nhé:D

Ở bên trên Bác Ricky_do có nói là rút AV ra khỏi Amply thì thấy không sao như vậy em thấy là Amp chạy vẫn tốt, chỉ có phần đằng trước thôi (tức là phần đầu đĩa, phần khuyếch đại đầu ra của đài, băng,...) Nếu Bác Kicky_do nói rõ hơn là hiện tượng đó xảy ra với cái gì: đĩa? đài FM? băng? hay là tất cả? thì sẽ dễ phán đoán hơn. Theo em đoán thì cái đầu đĩa của Bác có vấn đề gì đó trong chống, lọc nhiễu hoặc giả là bị long 1 mối hàn nên phần lọc nguồn bị mất tác dụng. Tóm lại là nên đen ra chuyên môn để xử lý và trên OS có rất nhiều Bác chuyên môn nên không sợ bị THUỐC đâu Bác ạ.
Mà cũng góp ý Bác Ricky_do 1 tý: khi Bác gặp sự cố thì nên mô tả cho đúng hiện tượng, thiết bị của Bác bị làm sao? sôi, réo, lẹt xẹt, kêu lục bục hay là hú? vì trong chuyên môn thì các hiện tượng này có sự phân biệt rõ ràng không thể lẫn lộn được! Cũng như Bác đi khám bệnh mà lúc thì Bác nói thấy bụng sôi, lúc thì nói cổ tay đau thì các đốc tờ không bốc thuốc cho Bác được đâu.

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com

At Dongnn: Bác dò lôĩ hay lắm. Tuy nhiên đã là con người thì cũng có lúc có những cái sai hoặn lộn rất ngớ ngẩn. Trừ computer thôi. Bác máy móc quá nên ko hiểu hay giả bộ ko hiểu....? Hay là bác có bộ naõ của vi tính nên chỉ hiểu những gì được lập trình thôi? Mặc dù em có thể hiện <12v>. Hỏi bác một câu nữa: Bác có bao giờ mặc đồ lót bị trái ngược ko? Và nếu có thì bác có bị tổn hại gì ko?
Mà cũng góp ý Bác Ricky_do 1 tý: khi Bác gặp sự cố thì nên mô tả cho đúng hiện tượng, thiết bị của Bác bị làm sao? sôi, réo, lẹt xẹt, kêu lục bục hay là hú? vì trong chuyên môn thì các hiện tượng này có sự phân biệt rõ ràng không thể lẫn lộn được! Cũng như Bác đi khám bệnh mà lúc thì Bác nói thấy bụng sôi, lúc thì nói cổ tay đau thì các đốc tờ không bốc thuốc cho Bác được đâu
Câu trả lời nằm ở đây nè bác:
nó cứ rú lên khi đập ga

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Xe bác Ricky- do là xe gì vậy? Hệ thống đánh lửa trực tiếp hay là qua bộ chia điện (delco)?