Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Help !!! Đèn ACCU và STOP báo sáng

Hạng B1
16/8/04
73
1
8
Hôm qua tôi đưa vợ 2 đi sửa sang lặt vặt, lúc đi thấy đèn ACCU và STOP báo sáng . Khoảng 2 tiếng sau thì không đề nổ được xe. Vì Accu dùng cũng đã gần 2 năm, tôi chạy đi mua bình Accu mới về lắp. Đề nổ được (đôi lúc phải lẹt xẹt mấy phát mới nổ được, hiện tượng này giống như lúc còn dùng bình cũ), nhưng đã đi được 1 ngày mà đèn ACCU và STOP vẫn sáng.

Tôi nghĩ đến có 2 khả năng:

1. Máy phát có vấn đề
2. Bình mới có thể chưa nạp đủ nên vẫn báo đèn, chạy vài ngày chắc hết.

Xin các bác cho ý kiến về hiện tượng này. Nếu trong trường hợp 1 "máy phát có vấn đề" thì thay thế ở đâu? giá cả thế nào là hợp lý? Tôi ở Hà Nội.

Chân thành cảm ơn các bác.

Hạng B2
2/10/07
121
2
18
RE: Help !!! Đèn ACCU và STOP báo sáng

Bác không nói xe bác xe gì thì làm sao anh em tư vấn được. Hồi trước em chạy con Peugot cũng gặp hiện tượng này vài lần và có thay oan cái bình Accu. Nguyên nhân của xe em thì rất đơn giản chỉ vì cái tai đồng dây mát bắt vào sắt xi bị gãy (gần đứt) mà em không phát hiện ra, mỗi lần bị em lại sờ soạng lung tung, lay lay các bó dây một tí lại được, một hôm em cáu tiết làm mạnh tay phát thì nó rụng hẳn ra thế là tìm được bệnh, làm cái tai khác bắt chặt lại, lắp lại cái bình Accu cũ vào kết quả ngon lành. Hậu quả là thừa ra cái Accu mới, hiện nay em để thỉnh thoảng mất điện thì dùng thắp sáng cũng tốt phết.

Hạng B1
16/8/04
73
1
8
RE: Help !!! Đèn ACCU và STOP báo sáng

Cảm ơn bác. Nguyên nhân là máy phát chết bác ạ. Tôi vừa đi thay về. Bây giờ lại ổn rồi :)