Tập Lái
6/6/20
19
1.514
78
48
Mấy anh no đủ mà lo gì , mấy chục ngàn công nhân thất nghiệp ở bình chánh, bình dương nó đang đếm hũ gạo, thêm tháng nữa sợ là có phim coi.

• Like
Reactions: handobang
Hạng F
29/10/16
11.568
22.059
113
Pháp
Cái này gọi người Pháp gọi là bureaucratie, (bureau: bàn giấy) người Việt mình gọi là quan liêu. Tức là những quyết định hành chính từ trong phòng lạnh, không thực tế!
Em cũng thuộc "bureaucrate" , nhưng đôi khi bị cự nự như "cho sắc" .... nếu làm không xong .... nhưng hên là không phải "fonctionnaire" ... Rất vui khi chia sẽ với bác tiếng phú lang sa

Còn vụ nầy nửa, không biết giá cả thế nào

Và sau đó có lạm phát không hả các bác ... kiểu nầy nghi quá , EU sắp có dịch lần thứ 4 rồi .... thôi em đi chích đây :):):)

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: LACDA
Hạng D
20/2/12
1.957
2.756
113
Và sau đó có lạm phát không hả các bác ... kiểu nầy nghi quá , EU sắp có dịch lần thứ 4 rồi .... thôi em đi chích đây :):):)
Kinh tế thế giới sau đại dịch sẽ có đồng thời 2 khả năng: vừa lạm phát, vừa suy thoái!
-Tai sao lạm phát? Lạm phát là do trong thời gian chống dịch, mọi hoạt động sản xuất kinh doanh đều giảm sút, sản phẩm làm ra giảm đi, nhu cầu thiết yếu thì vẫn không giảm (thực phẩm, thuốc men,...) người nghèo gia tăng, song song đó là kèm theo các gói cứu trợ bằng tiền của các Chính phủ, làm cho lượng tiền lưu hành nhiều thêm, mà sản phẩm tạo ra trong xã hội ít hơn (do dịch bệnh), nên để mua được sản phẩm đó, thì đòi hỏi số tiền nhiều hơn, từ đó sinh ra lạm phát!
- Tại sao dịch bệnh còn gây ra suy thoái?: Dịch bệnh, làm đứt gãy chuỗi cung ứng, về nguyên vật liệu và con người ( chuyển nghề khác, thất nghiệp), giảm qui mô sản xuất sau dịch bệnh, người dân hết tiền tiêu thụ sản phẩm==> giảm buôn bán hàng hóa ( do giảm cung và cầu), từ đó gây ra suy thoái kinh tế!
-------------
P/S: mấy ngày nay dịch bệnh ngồi ở nhà, nên có thời gian lên OS để tám với các bác cho vui:p

• Like
Reactions: Osin
Tập Lái
16/7/21
22
8
3
24
Em cũng thuộc "bureaucrate" , nhưng đôi khi bị cự nự chư "cho sắc" .... nếu làm không xong .... nhưng hên là không phải "fonctionnaire" ... Rất vui khi chia sẽ với bác tiếng phú lang sa

Còn vụ nầy nửa, không biết giá cả thế nào

Và sau đó có lạm phát không hả các bác ... kiểu nầy nghi quá , EU sắp có dịch lần thứ 4 rồi .... thôi em đi chích đây :):):)View attachment 2521181
Bác ở bên EU hả

• Like
Reactions: Osin
Tập Lái
4/9/20
27
20
3
Vấn đề kg phải là dám chơi dám chịu bác. Mình vẫn chấp hành tốt chủ trương đường lối của đàng, chính sách pháp luật của nn. Chỉ là thấy nó kg phù hợp với cuộc sống. Như vụ cấm kg cho bán đồ ăn giao hàng. Mình kg có giỏi để hiểu tại sao phải như vậy, trong khi chợ truyền thống thì cấm, st thì khó vô, đặt ship đồ ăn là tiện lợi thì cấm mất, trong khi mấy thứ khác thì ship dc. Rồi trong có hơn 1 ngày đòi tất cả các nhà máy muốn hoạt động phải tổ chức 3 tại chỗ cho cn. Có cho 1 tháng ng ta cũng khó để tổ chức. Nhà máy sx chứ phải resort đâu. Mấy ổng cứ ngồi lo mất thành tích nên thoáng nghĩ ra cái gì là phán cái đó chứ có biết cân nhắc hậu quả thế nào.
Nay đòi lập chốt, vài hôm thấy kg ổn thì bỏ, vài hôm lại chơi kiểu khác, xong rồi bỏ. Quản lý nhà nước mà cứ như trò trẻ con.
Hợp ý em ghê. Giao đồ ăn thì sợ mắc dịch còn trong lúc dầu sôi lửa bỏng còn tụ tập hàng triệu con người đi bầu cử, thi tốt nghiệp. Logic ở chỗ nào?!

• Like
Reactions: TAK40 and Osin
Hạng B2
17/4/12
277
407
65
HCMC
Vấn đề kg phải là dám chơi dám chịu bác. Mình vẫn chấp hành tốt chủ trương đường lối của đàng, chính sách pháp luật của nn. Chỉ là thấy nó kg phù hợp với cuộc sống. Như vụ cấm kg cho bán đồ ăn giao hàng. Mình kg có giỏi để hiểu tại sao phải như vậy, trong khi chợ truyền thống thì cấm, st thì khó vô, đặt ship đồ ăn là tiện lợi thì cấm mất, trong khi mấy thứ khác thì ship dc. Rồi trong có hơn 1 ngày đòi tất cả các nhà máy muốn hoạt động phải tổ chức 3 tại chỗ cho cn. Có cho 1 tháng ng ta cũng khó để tổ chức. Nhà máy sx chứ phải resort đâu. Mấy ổng cứ ngồi lo mất thành tích nên thoáng nghĩ ra cái gì là phán cái đó chứ có biết cân nhắc hậu quả thế nào.
Nay đòi lập chốt, vài hôm thấy kg ổn thì bỏ, vài hôm lại chơi kiểu khác, xong rồi bỏ. Quản lý nhà nước mà cứ như trò trẻ con.
Mình còn thấy bức xúc, thì bác hiểu những người làm bên ngành y họ còn bức xúc gấp bao nhiêu lần nữa.
Ban đầu ai cũng xông xáo chống dịch, nhưng cứ đổ tiền và nhân lực vô những trò vô bổ, bên y tế họ cũng nản hết, rời bỏ từ từ rồi

• Like
Reactions: TAK40
Tập Lái
15/7/21
22
4
3
33
Mình còn thấy bức xúc, thì bác hiểu những người làm bên ngành y họ còn bức xúc gấp bao nhiêu lần nữa.
Ban đầu ai cũng xông xáo chống dịch, nhưng cứ đổ tiền và nhân lực vô những trò vô bổ, bên y tế họ cũng nản hết, rời bỏ từ từ rồi
Ng k có tầm ắt sẽ vô bổ!!!

Hạng F
6/9/18
7.371
16.336
113
35
Hehe em trữ sẵn đồ khô. Gà thì có nuôi. Thịt lợn cũng đủ ăn 1 tháng. Rau trồng rau mầm sạch. Như thế thì an toàn mùa dịch r bác ạ
Trữ thì an tâm rồi cơ mà đến lúc mở tủ lạnh ra chỉ đủ ăn vài hôm thì lúc đó mới thấu hiểu cảnh của cn nghè,, bên Q7 phong tỏa hẻm là ko cho tiếp tế từ bên ngoài luôn,, chắc họ sợ cực cho bản thân họ phải làm ng trung chuyển hoặc sợ lây từ ng trong khu phong tỏa ra nhận hàng