Tập Lái
19/12/14
23
9
3
34
Trước có con Cap nat 2008 số sàn, bán đi cũng mua lại Cap Revv 2016. Mình không chạy nhiều loại xe, nên không có ý kiến về các loại khác. Riên về Cap thì mình có thể tự tin:
- Cap cũ (Máy LE5) số sàn tầm 10-11 lít/100 đường hỗn hợp (số tự động thì tầm 13-14l); Cap mới Máy LE9 (Từ đời 2013 về sau thì phải: Số tự động còn lại 10-11 lít/100km.

- Cap Revv có cái mà các xe cùng tầm giá trên dưới tỷ khác không có:
+ Phuộc sau tự nâng (trừ cap Maxx). Bác ngồi hay chở bao nhiêu người thì xe không xệ đít (CRV, Sorento, Innova, ... bị xệ), chỉ có Santafer một số đời thì có tính năng như Cap.
+ Hệ thống chống trộm nâng cao (Em chỉ thấy ở Lexus 570 và một số ít xe khác): Cả 4 cửa đều có nút mở kết hợp với wireless key. Khi bác gần cửa nào thì chỉ cửa đó mở, các cửa còn lại không mở. Tính năng này còn kết hợp với việc khi bác lock cửa, nếu có gì rung rinh trong xe thì xe sẽ hú lên báo động. Nó chống việc bỏ quên trẻ em trên xe. Cái này thì hình như mới năm rồi mới có một số hãng PR sau vụ em bé bị tai nạn ở Hà Nội. Có thể nói, nếu chở bé bằng Cap Revv thì không có vụ bỏ quên được.

+ Còn vụ Cap không có cửa gió hàng ghế 2 thực ra là không đúng. Cap nó có cửa gió đặt ở sàn, dưới ghế tài và ghế phụ để thổi gió cho hàng ghế thứ 2. Khi cần mát nhanh, các bác có thể chỉnh mở cửa gió này.

Tóm lại, theo mình, Cap có nhiều cái khá hay nhưng họ PR quá kém, không biết xử lý khủng hoảng (nhất là cái vụ hay báo lỗi của cap 2007-2009 mà nguyên nhân có khi chỉ là hở cọng dây điện, hư cái cảm biến (Xe Mer, BMW báo lỗi chủ càng hãnh diện vì ... xe tao có tính năng tự check lỗi). Cũng như em hay nghe mọi người bảo Cap uống xăng nhiều (18-20 lít) nhưng thực tế bạn bè em chạy cap cũng nhiều nhưng chưa ai xác nhận là hao đến mức đó. Hao nhất là Cap máy xăng - số tự động - đời từ 2008- 2012 (Máy LE5) chỉ tầm 14 lít.

Thấy mọi người dập cap quá nên vào binh chút ạ.
Là chế độ gió lùa trên dưới ah bác?

Hạng B2
19/9/15
166
133
43
34
Dòng này mấy đời đầu thực ra không phải là lỗi vặt mà do thợ ko biết lỗi ở đâu thôi, toàn thay linh tinh ko đúng bệnh. Chứ mình biết Gara chuyên làm dòng này khỏi luôn. Đi sướng.

• Like
Reactions: phamhoanggiang
Hạng C
6/3/12
803
451
63
Bác chỉ giúp gara nào chuyên làm dòng xe này như Bác đã làm.
Bổ sung thêm thông tin hữu ích cho bác:
Gara Linh Nghĩa - Dĩ An giáp ngay Thủ Đức, cách Big C chắc cỡ 500m. Chỗ này nhiều anh em Hội Captiva đã đến trải nghiệm thực tế và đánh giá tốt!