Hạng D
4/8/11
1.048
4.166
143
khi nào trên 90% dòng tiền giao dịch qua bank, gai dịch tiền mặt bị xem là phân nữa bất hợp pháp, ai mua nhà bằng tiền mặt bị đưa vô tầm ngắm thì may ra quản lý được

Hạng B2
23/10/15
200
512
93
Không có luật nào quy đi định vụ này hết, chẳng qua là cán bộ biết giá thị trường rồi làm khó thôi. Thử đòi nó trả lời bằng văn bản coi có thằng nào dám không?
Tài sản của tôi, tôi muốn bán giá nào là tùy tôi, tôi thích bán rẻ kệ tôi, các anh cứ căn cứ theo luật mà áp thuế.
Do mình ngại rắc rối lằng nhằng chậm quay vòng vốn và vài chục triệu không đáng để mất cơ hội đầu tư khác nên chấp nhận thôi.
Bác ko thực sự mua bán, hoặc chưa bị dính nên mới nói vậy. Trả lời bằng văn bản thì năm ngoái tầm tháng 04/2020 đứa bạn e mua bên Trường Thọ nhận rồi, nó viết thẳng giá thị trường 30-50tr/m2. Bên bán là chủ doanh nghiệp nên cũng chả dám ho he gì với bên thuế. Thời gian này bác mua bán sẽ ngấm cảnh đó, hồ sơ trả về như nấm :p , em vừa bị trả bên TP Thủ Đức, nhưng vẫn còn may là khai lại 30% thì qua và xong rồi. Sau khi có công văn ngày 15/12 vừa rồi, nghe nói khai 50%, thậm chí 70% cũng tạch. Tính ra 1 lô 10 tỏi mà thuế 100-200tr cũng ớn.

Việc bất cập giá thuế và giá đền bù là câu chuyện phía sau, để đó, giờ cứ thu để bù rồi tính tiếp :D .

• Like
Reactions: Tran hà
Hạng D
1/4/15
1.204
2.221
113
Mấy bác giao dịch các đợt rồi chỉ dính dạng có sổ hay cả các trường hợp nhà hình thành tương lai: hợp đồng mua bán, góp vốn các bác. Một số dự án lâu giá hợp đồng góp vốn thường rất thấp năm ngoái mình bán vẫn ổn.

Hạng D
14/8/17
1.042
1.452
113
42
Mình kể anh 1 vụ có đăng báo: Giao dịch ghi giá thấp, tiền mặt trao tay. Thuế chuyển CA điều tra. CA trưng ra bằng chứng, bên mua rút tiền từ tài khoản, bên bán gửi tiền tiết kiệm vào tài khoản ngay sau đó, số tiền hoàn toàn trùng khớp nhau và trùng khớp với số tiền ghi trong HĐ lập tại công ty môi giới (bằng chứng và lời khai của Môi giới và bên Mua).

Nếu anh bảo đảm được, giao dịch hoàn toàn bằng tiền mặt và không để lại bất cứ chứng cứ nào về việc này, không có bất cứ hợp đồng mua bán nào ghi số tiền thực, cũng như 3 bên Mua, Bán, Môi giới đồng lòng 1 lời khai, chấp nhận mọi rủi ro pháp lý hình sự để bảo vệ chút tiền tiết kiệm được cho bên Bán, thì anh cứ vô tư.

Nhưng theo mình biết, HĐ ghi giá thực và giấy giao nhận tiền, bên Mua, Bán và Môi giới nhất định phải lập và giữ kỹ, vì đây là bằng chứng giúp họ tránh khỏi rủi ro pháp lý và tài chính 1 khi việc giao dịch có tranh chấp. CA bóp rái, chắc chắn họ đưa ra, vì trong 2 thằng Môi giới và Mua, 1 thằng không đưa, mà thằng kia đưa, thì thằng không đưa dính tội cùng thằng Bán ngay.

Hồi giờ ai cũng lách thành công, vì Thuế làm lơ, nhưng lại tưởng bản thân giỏi, không ai bắt được mình.

Giờ họ làm căng, mình cũng mong anh nào làm sai mà cương, xem tình hình thế nào, để cả làng bắt chước, chứ đứa em mình, là thua. Bên Thuế, bên Mua, ép nó chả còn cách nào đành khai thực. Muốn kiện cũng không được vì làm gì có thằng Mua nào chịu trả tiền 95 % rồi chấp nhận chờ sang tên trong mấy tháng để thằng Bán đi kiện!
Nếu mua bán bình thường, tránh rắc rối thì khai hợp lý và đi luồng xanh ok. Nhưng trường hợp sang tên nội bộ, người thân quen mà đóng thuế cao thì quá xót.

• Like
Reactions: alibabaxxx2000
Hạng D
14/8/11
4.162
87.644
113
Đúng là tình hình căng đấy !!
Hôm qua mình vừa ngồi với thằng bạn, chức kha khá của BTC nó nói đích thân lãnh đạo tổng cục thuế chỉ đạo cơ quan thuế các địa phương làm chặt vấn đề này !!
Vậy vụ thuế trả hồ sơ về khi khai quá xa gía bán thực tế là có thật.
Tuy nhiên, vậy dựa trên cơ sở nào để trả về thì rất cảm tính chứ không trên luật !! Đúng là bó tay với cách làm việc của công quyền VN !

Hạng B2
23/10/15
200
512
93
Mấy bác giao dịch các đợt rồi chỉ dính dạng có sổ hay cả các trường hợp nhà hình thành tương lai: hợp đồng mua bán, góp vốn các bác. Một số dự án lâu giá hợp đồng góp vốn thường rất thấp năm ngoái mình bán vẫn ổn.
Mấy trường hợp e kể là mua bán có sổ hết, còn HĐMB hay góp vốn e ko rõ nữa, em nghĩ làm căng chắc tất cả thôi.

• Like
Reactions: buffet
Hạng D
26/8/05
3.929
22.697
133
Nếu mua bán bình thường, tránh rắc rối thì khai hợp lý và đi luồng xanh ok. Nhưng trường hợp sang tên nội bộ, người thân quen mà đóng thuế cao thì quá xót.
Đúng. Nếu bán cho người thân quen, khai thấp, thuế sẽ kg làm gì đc mình, vì sẽ kg có chứng cứ chuyển tiền hay HĐ, nhưng sợ nó ghét, lục lại quá khứ khi mình mua, độp mình thì chết tươi. Túm lại chờ xem sao, chứ vầy khá bối rối.

• Like
Reactions: xèo_phì
Hạng D
26/8/05
3.929
22.697
133
Bạn mình bán đất dự án Nhà Bè HĐMB thượng tuần tháng 11 Dương lịch, khai tầm 40 % kg sao.
Mọi thứ chỉ trở nên quá căng từ Công văn siết thuế ngày 15-12. Sổ hay HĐ gì cũng siết.