Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Hiệu quả của việc cách âm City

Hạng C
27/1/15
881
3.558
93
50
cách âm làm quái gì. để thế mà đi, xe nào mà chả ồn. chủ yếu từ 4 hốc bánh xe lên thôi, cách kiểu gì cũng thế thôi. tuy nhiên, khi dán 4 cánh cửa thì cửa nặng thêm, đóng nghe ấm hơn. còn nóc thì chủ yếu cách nhiệt và khi đi mưa nghe êm tai hơn tý. nói tóm lại không nên. còn thuộc dạng dư giả thì chơi (nhưng mà ai dư giả thì chắc k đi xe này).
Chưa chắc à nha, k k

• Like
Reactions: tuannq and hta123
Hạng B2
6/9/15
144
87
28
45
1. Cách âm để khỏi nghe tiếng ồn từ lốp xe vào cabin: là làm cách âm sàn xe, cái này chỉ giảm tối đa 40% tiếng ồn, lý do xe hạng B cấu trúc gầm và khung sườn nó vậy, xe sang của Đức & Mỹ cũng vẫn ồn như vậy thôi --> chấp nhận thực tế thì làm, hoặc không làm vì giá cách âm sàn cao nhất (~ 5tr)

2. Cách âm (kiêm cách nhiệt) cho cabin xe (nóc xe & 4 cửa xe, khoảng ~ 3tr5): hiệu quả từ 90% trở lên, nhất là nóc xe khi chạy dưới mưa hết ngay tiếng lộp bộp như ngồi dưới nhà mái tole, chạy xe dưới trời nắng gắt nóng (như tháng vừa qua nóng đến 40 độ) lâu không bị ảnh hưởng giảm độ lạnh trong cabin của xe (nóc xe lắp ráp ở VN, kể cả Mer series C, mở ra chỉ có lớp tole và miếng ốp trần giấy thôi nên không có tác dụng cách nhiệt). Cách âm 4 cửa xe giúp người ngồi bên trong cabin không bị tiếng ồn xung quanh quấy nhiểu, nghe nhạc trong xe cũng ấm và hay hơn.

Nói chung chỉ có cách âm sàn là hiệu quả ít nhất, còn nóc xe và 4 cửa xe hiệu quả cao nhất. Em viết rõ ra cho bác tham khảo quyết định vì chính em đã làm cách âm nóc và 4 cửa xe, chỉ tốn ít tiền nhưng hiệu quả và sự hài lòng mang lại hơn cả mong đợi.
Bác cho e hỏi, cách âm nóc xe bác làm chất liệu gì, ở đâu và bao nhiêu tiền ạh. Thanks.!

Hạng C
6/1/15
623
1.080
93
Sài Gòn
benkhang.500px.com
Em cách âm ở Z1 Auto Center, sử dụng chất liệu của Đức, tổng phí nóc và 4 cửa hết ~ 4tr. Bác đọc và xem hình ở đây:

https://www.otosaigon.com/threads/honda-city-cach-am-va-dan-cach-nhiet.8685252/
Em cám ơn bác đã ủng hộ, em xin dẫn chứng bằng vài hình ảnh cho thêm phần sinh động.

Phần trần xe

Tháo trần xe xuống, trần xe hầu như trống trơn, đi trời mưa to nghe tiếng mưa rơi xuống trần rất lớn

Tiến hành dán tấm tiêu âm và chống nóng cho trần xe

Dán thêm lớp mút chống nóng cho những phần còn trống

Trần xe sau khi được dán lớp tiêu âm

Tiến hành ráp lại trần xe

Rửa xe và vệ sinh lại toàn bộ xe.[/center][/i]

Khám phá thiết kế trần xe của Honda City

Trần xe được tháo xuống

Nhìn lên sẽ thấy một tấm tôn phẳng lớn từ kính trước ra kính sau, và có những thanh rằng khung xe

Ngoài ra không có tấm cách âm nào cả. Như vậy khi đi dưới trời mưa, hạt mưa rơi xuống trần xe
ngồi trong xe sẽ thấy được cảm giác như ngồi dưới mái tôn, còn khi trời nắng thì nhiệt do mặt trời truyền qua rất nóng

Tiến hành dán tấm cách âm chống nóng cho trần xe

Lắp lại trần xe và hoàn thiện

Hạng C
21/10/07
769
2.747
123
Em mới lấy xe, cách âm city có vẻ ổn, chỉ bị mỗi tiếng còi vọng vào to quá làm em giật cả mình :D. Để đi quen tiếng ồn xe hôm nào đi nhờ bác nào làm cách âm so sánh thử xem.

Tập Lái
3/9/16
28
6
3
39
mình thấy xe có tâm mang giằng ni lông trên trần xe ấy là làm gì vậy mấy bác,no chống ồn hay chống dơ?

Hạng B2
22/10/16
137
70
28
36
Mình vừa làm cách âm ở z1 về.
Nhận định thế này.
Cách âm tiếng ồn vào trong xe giảm nhưng ko đáng kể. Theo mình nhận định là giảm 5% đến 10%
mình cách âm trần và bốn cửa honda city 2016
nhung nói thế ko có nghĩa là nó ko có tác dụng, tác dụng của nó khi đi trời mua rất rõ rệt.
Mưa lớn chỉ nghe tiếng mưa rơi vào kính lái. Rơi trên trần giảm 80%
điều này mình suy ra: cách âm ở z1 sẽ có tác dụng cách âm thanh tác động lực trực tiếp vào
Gần như ko có tác dụng cách âm thanh như tiếng xe cộ ngoài đường. Tiếng còi. Thân mến đến anh em.