Tập Lái
6/4/18
14
8
3
33
Em có câu hỏi như trên, bác nào rành vụ này chia sẻ cho em với ạ. Em cảm ơn!

Hạng B2
6/11/19
182
902
93
34
Chắc bác này hỏi là hỗ trợ khách mua nhà vay hợp đồng 3 bên với ngân hàng. Có rủi ro là tiền mình chưa lấy được vì đang bị bank phong tỏa, mà nhà thì giao rồi, trong lúc làm thủ tục sang tên mà gặp vấn đề thì mình phải sống trong lo âu, hoặc như đợt covid vừa rồi, ko nhận làm đăng bộ trực tiếp thì phải chờ vài tháng mới lấy dc tiền, còn nhà mình thì nó vô ở đời nào rồi. Hoặc xui rủi người mua nhà die, tai nạn, ... mất hành vi dân sự, .. thì lúc đó bank nó sẽ thu hồi lại tiền đang phong tỏa của mình, 2 bên mua bán tự giải quyết. Thêm nữa là bán kiểu này thì thằng mua khỏe re éo lo gì, trong khi thằng bán ngồi lo chít mịa. Có thể còn rủi ro khác nữa bác nào biết bổ sung thêm

• Like
Reactions: ghien cafe
Hạng B2
6/3/11
272
2.053
93
Chắc bác này hỏi là hỗ trợ khách mua nhà vay hợp đồng 3 bên với ngân hàng. Có rủi ro là tiền mình chưa lấy được vì đang bị bank phong tỏa, mà nhà thì giao rồi, trong lúc làm thủ tục sang tên mà gặp vấn đề thì mình phải sống trong lo âu, hoặc như đợt covid vừa rồi, ko nhận làm đăng bộ trực tiếp thì phải chờ vài tháng mới lấy dc tiền, còn nhà mình thì nó vô ở đời nào rồi. Hoặc xui rủi người mua nhà die, tai nạn, ... mất hành vi dân sự, .. thì lúc đó bank nó sẽ thu hồi lại tiền đang phong tỏa của mình, 2 bên mua bán tự giải quyết. Thêm nữa là bán kiểu này thì thằng mua khỏe re éo lo gì, trong khi thằng bán ngồi lo chít mịa. Có thể còn rủi ro khác nữa bác nào biết bổ sung thêm
-Cách này là tránh rủi ro nhất cho các bên, về việc giao nhà thì khi nào bên bán nhận đủ tiền thì giao nhà thôi, cam kết duoc mà; mình mà mua nhà giá trị lớn thì đêu yc làm 3 bên như vậy, tránh rủi ro tuy bị mất phí ngân hàng

Hạng D
28/10/19
1.234
4.334
113
Theo mình hợp đồng 3 bên vay ngân hàng tuy có rủi ro nhưng thấp, quan trọng phía ngân hàng kiểm tra hồ sơ kỹ, xác định thời gian giải ngân tương đối chính xác và gia cảnh bên vay. Việc giao nhà hay công chứng sớm hơn thường do bên bán chủ động, cũng như thêm điều khoản giải quyết khi có vướng mắc đăng bộ/ vay/ giải ngân…
Giao nhà dĩ nhiên sau khi tiền trong tài khoản được sử dụng. Công chứng thay vì 30-45 ngày thì tiến hành luôn hợp đồng 3 bên sau khi cọc.
Lợi ích hợp đồng 3 bên dĩ nhiên chủ yếu cho bên mua, nhưng bên mua cũng muốn có sự an toàn khi đăng bộ, có nhiều trường hợp kéo dài đăng bộ do yếu tố của bên bán như giấy tờ cần bổ sung/ điều chỉnh hay thậm chí có tranh chấp, sai diện tích, ký giáp ranh.v.v…

• Like
Reactions: NGUYENVO