Tập Lái
10/8/15
10
7
3
37
Chào các bác,
Em đang khá là máu me với xe nhưng tính em con nhà nông từ nhỏ nên bỏ ra vài trăm mua xe em quá ngán ợ, rất cần các bác tư vấn và chia sẻ kinh nghiệm cá nhân thêm, hoàn cảnh của em như sau:​
Điều kiện kinh tế
  1. Em làm "công nhân", 1 tháng được 31tr (ba mươi mốt triệu) lương cứng và khoảng 3-10tr lương tùm lum chỗ, hiện nay em đã gom được 125tr tiền mặt, trung bình mỗi tháng tiết kiệm ít nhất 18tr (do có bạn gái em giữ hộ không thì cũng bay hết ợ).
  2. Bạn gái em làm văn phòng một tháng được khoảng 10tr (mười triệu).
  3. Hiện nay em đang ở nhà thuê - 2,5tr 1 tháng tất cả.
Lý do muốn mua xe
  1. Để gái nhà em đỡ cực khi đi mưa nắng - các bác biết con một được cưng thế nào rồi :">.
  2. Để về quê chơi với ông bà - nhà em 1 tháng 1 lần, bạn gái 1 tháng 2-3 lần - tổng 640km 1 tháng.
  3. Để cho ba mẹ em vui vì trước giờ nhà em thuộc hàng nghèo nhất nhì trong họ (dù ông bà em đã giúp rất nhiều người trong họ làm ăn).
  4. Để lễ tết đi chơi cho tiện chở gia đình.
Dòng xe em đang nhắm tới (khoảng 500tr)
  1. Xe Vios đã qua sử dụng
  2. Xe Ford Everest (7 chỗ) đã qua sử dụng, đời 2008 trở về trước
Những câu hỏi của em
  1. Như em vậy có nên mua xe không? Nhà thì bạn gái em không thích chung cư, nhà phố thì em phải đợi 3-4 năm nữa mới đủ số tiền tối thiểu (gái không chịu mua hẻm nhỏ và chỉ mua quận nội thành).
  2. Gái nhà em thì sợ mua xe cũ do sợ hỏng vặt vãnh nên em có đề xuất mua xe đã qua sử dụng nhưng do đại lý chính hãng kiểm tra + bảo hành, như vậy ổn không?
  3. Vios & Everest có hay hỏng vặt không?
  4. Nếu mua xe có nên vay thêm 300tr mua xe cũ không? Hay đợi đủ tiền mua (dự kiến đợi thêm 20 tháng).
  5. Chi phí các bác đang xài Vios hoặc Everest thế nào?
  6. Bảng chi phí em so sánh giữa mua xe và không mua xe như thế này, các bác xem có hợp lý không https://docs.google.com/spreadsheets/d/1hdNgcONpvjk0LDYPXePPv8-U6HWDmpWbahs9Z-k0rmM/edit?pli=1#gid=0

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
10/8/15
10
7
3
37
em dự là sẽ không có và rất ít người sẽ tư vấn cho bác vì :
- không biết bác cần tư vấn thật hay " hỏi đểu "
- quá dài dòng và lan man
Nếu nói có gì không phải mong bác bỏ quá
Cám ơn góp ý của bác, nhưng thường chỉ hỏi, em có 125tr, lương 30tr 1 tháng thì em thấy hơi phiến diện nên có gắng viết nhiều để mong các bác tư vấn chi tiết. Em chưa xài nhiều tiền như vậy và cũng chưa mượn nợ bao gio, gốc em nghèo nên không có ai đỡ đầu về tài chính cả.

• Like
Reactions: duyhuynh82
Hạng D
4/2/05
1.060
990
113
- Em nghĩ bác không nên mua.
1. Tiền mặc bác có 123t không phải ít cũng chẳng phải nhiều.
2. Thu nhập bác khoản 30t, Thuộc dạng cao . Nhưng thu nhập này có thể biến thành số 0 bất kỳ lúc nào.
3. Bác chưa có kinh nghiệm mượn nợ, vay nợ, và trả nợ.
4. Theo bác nói thì bác xuất thân thuộc gia đình khó khăn, nên quen sống vất vả rồi.
5. Đây là lý do quan trọng, bác mua xe chỉ để chở gái chứ không vì lòng say mê 4b.
6. Với thu nhập của bác chứng tỏ bác là người có năng lực, hãy dùng 123 t đẻ thành 1230 tr rồii hãy mua xe.
- nếu bác đã có em bé thì em không khuyên như vậy.
- em nghĩ bác hỏi thật tình nên em trả lời thực lòng suy nghĩ.

Hạng F
8/2/12
10.198
32.677
113
Chào các bác,
Em đang khá là máu me với xe nhưng tính em con nhà nông từ nhỏ nên bỏ ra vài trăm mua xe em quá ngán ợ, rất cần các bác tư vấn và chia sẻ kinh nghiệm cá nhân thêm, hoàn cảnh của em như sau:​

Gia đình
  1. Em là con út, nhà có 3 chị em.
  2. Gia đình em làm nông, cuộc sống thì không khá giả lắm nhưng đã đến mức ổn định.
  3. Em còn độc thân, vui tính, đã có bạn gái.
  4. Bạn gái em là con một
  5. Nhà có 3 đứa cháu, 1 đứa ở Sài Gòn, tổng nhà có 10 người.
Vị trí địa lý
  1. Gia đình em ở miền tây, bạn gái miền đông (60km) (đồng nai)
  2. Em đi làm xa nhà 140km, khu nhà em không có xe khách chất lượng cao.
  3. Mỗi tuần bạn gái em về nhà 1 lần, còn về nhà em thì tuỳ hứng có khi cả năm về 2-3 lần.
  4. Chị gái ở Sài gòn.
Điều kiện kinh tế
  1. Em làm "công nhân", 1 tháng được 31tr (ba mươi mốt triệu) lương cứng và khoảng 3-10tr lương tùm lum chỗ, hiện nay em đã gom được 125tr tiền mặt, trung bình mỗi tháng tiết kiệm ít nhất 18tr (do có bạn gái em giữ hộ không thì cũng bay hết ợ).
  3. Gia đình (ba + mẹ) em thì thu nhập một năm khoảng 80tr là tối đa nhưng không xài nhiều (dưới quê).
  4. Ông anh thì ba cọc ba đồng, có nhà cửa ba mẹ đưa cho làm nhưng thích buôn bán nên cứ lay lất, phá của cũng rất nhiều rồi.
  5. Chị thì làm văn phòng lương ổn định nhưng chưa mua được nhà sài gòn.
  6. Năm rồi em mới giúp ba mẹ xây nhà (1/2 chi phí em lo = 120tr).
  7. Kinh tế nhà bạn gái thì không lo lắng nhiều, cũng tạm ổn do không phải lo cho nhiều người (bạn em học RMIT).
  8. Hiện nay em đang ở nhà thuê - 2,5tr 1 tháng tất cả.
Lý do muốn mua xe
  1. Để gái nhà em đỡ cực khi đi mưa nắng - các bác biết con một được cưng thế nào rồi :">.
  2. Để về quê chơi với ông bà - nhà em 1 tháng 1 lần, bạn gái 1 tháng 2-3 lần - tổng 640km 1 tháng.
  3. Để cho ba mẹ em vui vì trước giờ nhà em thuộc hàng nghèo nhất nhì trong họ (dù ông bà em đã giúp rất nhiều người trong họ làm ăn).
Những câu hỏi của em
  1. Như em vậy có nên mua xe không? Nhà thì bạn gái em không thích chung cư, nhà phố thì em phải đợi 3-4 năm nữa mới đủ số tiền tối thiểu (gái không chịu mua hẻm nhỏ và chỉ mua quận nội thành).
  2. Gái nhà em thì sợ mua xe cũ do sợ hỏng vặt vãnh nên em có đề xuất mua xe đã qua sử dụng nhưng do đại lý chính hãng kiểm tra + bảo hành, như vậy ổn không?
  4. Nếu mua xe có nên vay thêm 300tr mua xe cũ không? Hay đợi đủ tiền mua (dự kiến đợi thêm 20 tháng).
  6. Bảng chi phí em so sánh giữa mua xe và không mua xe như thế này, các bác xem có hợp lý không https://docs.google.com/spreadsheets/d/1hdNgcONpvjk0LDYPXePPv8-U6HWDmpWbahs9Z-k0rmM/edit?pli=1#gid=0

Không mua đi không thì THẰNG TÀI XẾ NÓ LẠI NÓI " CON TƯỞNG NÀY CON TƯỞNG KIA...." hê hê hê

Tập Lái
10/8/15
10
7
3
37
- Em nghĩ bác không nên mua.
1. Tiền mặc bác có 123t không phải ít cũng chẳng phải nhiều.
2. Thu nhập bác khoản 30t, Thuộc dạng cao . Nhưng thu nhập này có thể biến thành số 0 bất kỳ lúc nào.
3. Bác chưa có kinh nghiệm mượn nợ, vay nợ, và trả nợ.
4. Theo bác nói thì bác xuất thân thuộc gia đình khó khăn, nên quen sống vất vả rồi.
5. Đây là lý do quan trọng, bác mua xe chỉ để chở gái chứ không vì lòng say mê 4b.
6. Với thu nhập của bác chứng tỏ bác là người có năng lực, hãy dùng 123 t đẻ thành 1230 tr rồii hãy mua xe.
- nếu bác đã có em bé thì em không khuyên như vậy.
- em nghĩ bác hỏi thật tình nên em trả lời thực lòng suy nghĩ.
Cám ơn bác rất nhiều, 4 bánh thì em cũng mê ợ, em ngày nào cũng tìm hiểu và đọc về nó, trước đây em có làm cho Toyota Vietnam nữa nên cũng hiểu nhiều.
Em sẽ ghi nhớ lời dạy của bác để ra quyết định, nhất là khoản "chưa có kinh nghiệm vay nợ".

Hạng D
9/12/14
1.317
1.028
113
Chào các bác,

Gia đình
  1. Em là con út, nhà có 3 chị em.
  2. Gia đình em làm nông, cuộc sống thì không khá giả lắm nhưng đã đến mức ổn định.
  3. Em còn độc thân, vui tính, đã có bạn gái.
  4. Bạn gái em là con một
  5. Nhà có 3 đứa cháu, 1 đứa ở Sài Gòn, tổng nhà có 10 người.
Vị trí địa lý
  1. Gia đình em ở miền tây, bạn gái miền đông (60km) (đồng nai)
  2. Em đi làm xa nhà 140km, khu nhà em không có xe khách chất lượng cao.
  3. Mỗi tuần bạn gái em về nhà 1 lần, còn về nhà em thì tuỳ hứng có khi cả năm về 2-3 lần.
  4. Chị gái ở Sài gòn.
Điều kiện kinh tế
  3. Gia đình (ba + mẹ) em thì thu nhập một năm khoảng 80tr là tối đa nhưng không xài nhiều (dưới quê).
  4. Ông anh thì ba cọc ba đồng, có nhà cửa ba mẹ đưa cho làm nhưng thích buôn bán nên cứ lay lất, phá của cũng rất nhiều rồi.
  5. Chị thì làm văn phòng lương ổn định nhưng chưa mua được nhà sài gòn.
  6. Năm rồi em mới giúp ba mẹ xây nhà (1/2 chi phí em lo = 120tr).
  7. Kinh tế nhà bạn gái thì không lo lắng nhiều, cũng tạm ổn do không phải lo cho nhiều người (bạn em học RMIT).
  8. Hiện nay em đang ở nhà thuê - 2,5tr 1 tháng tất cả.
Lý do muốn mua xe
Những câu hỏi của em
em đề xuất bác đã vay thì mua xe mới, trong mức giá bác đề xuất 1 em sedan là đc. nhà bác thì có mà mua 16c mới đủ chứ suv vẫn thiếu.
theo ngu ý của em là đã vay mua cái xe đầu đời lại sđi múc xe cũ thì thôi 150tr mà kím con cũ cho rồi