Hạng D
15/7/11
1.072
2.707
113
Bạn em tiến sĩ, được bên đấy thuê 80tr/shot bài nghiên cứu, chỉ để cho bên đó khoe, hết. Vẽ vời đủ kiểu cốt đẩy giá tín chỉ lên cao chót vót.
Nội lực chán lắm. Nước sơn thì bao đẹp.
“Chuyện mua bài báo quốc tế là có”

Một PGS-TS của ĐH Quốc gia TP.HCM chia sẻ thẳng thắn, hiện nay có không ít giảng viên ở nhiều trường ĐH mua bài của người khác hoặc “ghép tên - trả tiền” để có tên trên các công bố quốc tế. “Thử đặt câu hỏi nhiều giảng viên, nhà khoa học không biết tiếng Anh, làm sao có bài báo quốc tế? Rõ ràng chuyện mua bài báo quốc tế là có. Có trường ĐH còn lấy danh sách các giáo sư nước ngoài gắn tên vào thành người của trường mình, trả mỗi bài từ 80 - 100 triệu đồng. Giảng viên làm để được làm GS, PGS, được thưởng; còn trường ĐH làm để được thăng hạng... Thật buồn vì không ít người đang “kinh doanh khoa học”, vị PGS này chia sẻ.

Hạng C
2/1/16
572
33.127
93
Cháu học để sau này đi dạy bác ạ, em thì muốn cháu vào Nhân Văn / Quốc Tế ( tất nhiên với điều kiện phải trúng tuyển ), nhưng ý cháu thì nó đang nghiêng vể TĐT vì thấy cơ sở vật chất tốt và hiện đại ( trẻ con mà bác ). Vì thế em rất cần những ý kiến đóng góp của các bác để tham khảo
Mấy hôm rồi không rảnh để ý thấy cái thớt này. Điều cực kì quan trọng là đi dạy ở phổ thông Công lập thì phải có chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm. Mà cái này chỉ có các trường ĐH về SP mới cấp cho sv của mình nhé anh thớt!

Mấy năm rồi khoa Toán bên KHTN khóc ròng vì đột nhiên bị bộ không cấp chứng chỉ sư phạm nữa, nên không thể đi dạy phổ thông công lập nữa. Mà điều hài nhất là các gv giỏi Toán của trường phổ thông thì rất nhiều từ KHTN mà ra :D

Hạng D
21/10/14
1.721
3.705
113
Mấy hôm rồi không rảnh để ý thấy cái thớt này. Điều cực kì quan trọng là đi dạy ở phổ thông Công lập thì phải có chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm. Mà cái này chỉ có các trường ĐH về SP mới cấp cho sv của mình nhé anh thớt!

Mấy năm rồi khoa Toán bên KHTN khóc ròng vì đột nhiên bị bộ không cấp chứng chỉ sư phạm nữa, nên không thể đi dạy phổ thông công lập nữa. Mà điều hài nhất là các gv giỏi Toán của trường phổ thông thì rất nhiều từ KHTN mà ra :D
Trường KHTN và KHXHNV có dạy môn nghiệp vụ sư phạm nhưng không được phép cấp chứng chỉ, hay trường không dạy môn này anh

• Like
Reactions: Tadenday
Hạng D
15/7/11
1.072
2.707
113
Trường KHTN và KHXHNV có dạy môn nghiệp vụ sư phạm nhưng không được phép cấp chứng chỉ, hay trường không dạy môn này anh
Nghiệp vụ sư phạm anh qua bên ĐH SP học, lấy bằng đàng hoàng nha anh.
Em khoa Toán-Tin đây, thời em ngày xưa là thế, bạn em học ngành Toán ra đi dạy và thành công rất nhiều.

Hạng D
21/10/14
1.721
3.705
113
Nghiệp vụ sư phạm anh qua bên ĐH SP học, lấy bằng đàng hoàng nha anh.
Em khoa Toán-Tin đây, thời em ngày xưa là thế, bạn em học ngành Toán ra đi dạy và thành công rất nhiều.
Học hệ vb2, hay học khoá ngắn hạn để lấy chứng chỉ vậy anh

Hạng D
15/7/11
1.072
2.707
113
Học hệ vb2, hay học khoá ngắn hạn để lấy chứng chỉ vậy anh
Ngắn hạn thôi anh, nhưng có bằng đàng hoàng nha anh. Ngành Toán trong khoa Toán-Tin học ra, TN loại khá-giỏi, kèm theo bằng này, cực kỳ dễ xin đi dạy ở mấy trường quốc tế giả cầy ở VN, lương khá. Còn ăn chắc mặc bền nữa thì cứ xin đi dạy ở đâu đó cho vui, lấy tiền học tiếp lên Thạc Sỹ, lấy cái bằng, ra đời bao kiếm tiền.

Hạng C
20/5/18
620
30.040
93
Giờ mới thấy thớt này, hơi trễ. Hôm qua mình vừa đi nộp học phí cho đứa cháu ngoài quê, nó đăng ký NN Anh của UEF. Mức học phí 1 kỳ là 32tr300k, ko biết các kỳ sau nó tăng giảm thế nào...
Mình cũng nói gđ nên xem xét kỹ các trường khác nữa vì thấy học phí này hơi cao. Cháu học ko phải để đi dạy mà sau muốn xin làm việc gì đó mà cần đến TA, nhưng xét cho cùng học TA ra thì chỉ có đi dạy, dịch thuật, còn các công việc khác thì TA chỉ là công cụ.
Mấy cái Review này cũng ko tin được...
Học ngành Ngôn ngữ Anh nên chọn trường nào ?

• Like
Reactions: phamhoanggiang
Hạng D
21/10/14
1.721
3.705
113
Ngắn hạn thôi anh, nhưng có bằng đàng hoàng nha anh. Ngành Toán trong khoa Toán-Tin học ra, TN loại khá-giỏi, kèm theo bằng này, cực kỳ dễ xin đi dạy ở mấy trường quốc tế giả cầy ở VN, lương khá. Còn ăn chắc mặc bền nữa thì cứ xin đi dạy ở đâu đó cho vui, lấy tiền học tiếp lên Thạc Sỹ, lấy cái bằng, ra đời bao kiếm tiền.
Cảm ơn anh

Hạng D
21/10/14
1.721
3.705
113
Giờ mới thấy thớt này, hơi trễ. Hôm qua mình vừa đi nộp học phí cho đứa cháu ngoài quê, nó đăng ký NN Anh của UEF. Mức học phí 1 kỳ là 32tr300k, ko biết các kỳ sau nó tăng giảm thế nào...
Mình cũng nói gđ nên xem xét kỹ các trường khác nữa vì thấy học phí này hơi cao. Cháu học ko phải để đi dạy mà sau muốn xin làm việc gì đó mà cần đến TA, nhưng xét cho cùng học TA ra thì chỉ có đi dạy, dịch thuật, còn các công việc khác thì TA chỉ là công cụ.
Mấy cái Review này cũng ko tin được...
View attachment 2288979View attachment 2288980
View attachment 2288981
Con gái em cũng đậu NNA trường này, được học bổng 1/2 cho năm đầu, sao cháu anh lại chốt sớm thế, 5/9 mới là hạn chót mà, để có kết quả hết rồi tính cũng không muộn

• Like
Reactions: Tadenday