Hạng D
11/4/10
1.521
3.095
113
TP.HCM
Em thấy hỏi kiểu anh thớt giống hỏi nên mua Kia Morning, Vios, Altis, Mec E, BmW 7, hay Roll royce....xe nào cũng ngon, anh nào cũng thấy mình xài tiền thông manh cả...
Trường Cuốc Tế 500chai ++ / năm, trường làng vài chai / năm, cả rổ trường ở giữa nữa, ...so kiêủ gì???
Cuối cùng cũng là mua dịch vụ thôi.
Mấy anh chửi GD, Y tế VN cũng hài, trả giá bèo thì nó thế thôi, Gà 5-1, 8-2 nó khác Gà 1000$/ shot....bao giờ tư duy nó kinh tế thị trường đi.

Dạ, em cảm ơn đóng góp ý kiến của Bác.

Đúng như bác nói, tuy là mua dịch vụ, nhưng nếu là vật ngoài thân thì có thể sửa chữa (xe Vios chạy chưa ngon thì mua Camry/Luxus/...thậm chí RR, máy bay)..nhưng còn con người thì phải khác...1 thuốc trước khi đưa vào sử dụng cho con người nó phải trãi qua 1 quá trình nghiên cứu hàng chục năm, thậm chí vài chục năm,..thử nghiệm in Vivo/ in Vitro, súc vật (chuột, thỏ,..) lâm sàng, người tình nguyện,..cuối cùng phải được cả Hội đồng Khoa học/Quốc tế giám sát và chấp thuận thông qua,...huống chi đây là đứa con của mình,...tương lai con cái em nghĩ bậc cha mẹ nào cũng phải cân nhắc thận trọng trước khi làm đúng không Bác?...sâu xa cũng vì khả năng của em có hạn, năng lực hạn chế,..vì vậy mới đắng đo, lắng nghe, cố gắng học hỏi kinh nghiệm từ các Bác..mong Bác có cái nhìn độ lượng, thông cảm mà bỏ qua cho đề tài mang tính thời sự lang man này của em ạ!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
18/3/08
1.535
12.595
133
cuối cùng là ở Việt Nam, sẽ sống và làm việc với Ba Mẹ ở Việt Nam thì cho con học trường nào ? Quốc Tế hay Công Lập ? cha mẹ nên chọn và định hướng đúng cho con cái và gạt bỏ cái sỉ diện hão mà gần đây, tiền bạc đến với các gia đình quá nhanh làm văn hóa con người không theo kịp, mọi người lao theo việc ganh đua hào nhoáng mà quên mất bản chất của cuộc sống gia đình ! bắt con cái phải thực hiện những ước mơ và sĩ diện của người lớn ! tội !

• Like
Reactions: Phước.OS
Hạng D
30/5/12
2.632
5.811
113
Em ơi Sài Gòn phố
Còn 1 việc quan trọng mà ko thấy bác chủ nhắc đến là : hiện tại bác mới có 1 cháu, thời gian nữa có thêm 1 hay vài cháu nữa thì liệu bác có đủ khả năng kham nổi ko ? Thêm 1 đứa là tăng gấp đôi chi phí, tăng gấp 3 thời gian lo cho tụi nhỏ bao gồm học hành, ăn uống, đưa đón, bệnh tật,....

• Like
Hạng D
11/4/10
1.521
3.095
113
TP.HCM
Còn 1 việc quan trọng mà ko thấy bác chủ nhắc đến là : hiện tại bác mới có 1 cháu, thời gian nữa có thêm 1 hay vài cháu nữa thì liệu bác có đủ khả năng kham nổi ko ? Thêm 1 đứa là tăng gấp đôi chi phí, tăng gấp 3 thời gian lo cho tụi nhỏ bao gồm học hành, ăn uống, đưa đón, bệnh tật,....

Dạ, em cảm ơn Bác đã quan tâm,...vc em quyết định ngưng lại ở 1 cháu để lo cho tốt ạ! Chính vì vậy em không được phép "thử nghiệm" đứa con duy nhất này giống như ngành giáo dục của Việt Nam ta ạ!

Dạ, em cảm ơn Bác đã quan tâm,...vc em quyết định ngưng lại ở 1 cháu để lo cho tốt ạ! Chính vì vậy em không được phép "thử nghiệm" đứa con duy nhất này giống như ngành giáo dục của Việt Nam ta ạ!

Em 3 đứa nên có dám hỏi gì đâu anh???

Hạng C
12/4/13
746
602
93
42
em đọc nguyên cái thớt này từ đầu...em cũng có con sang năm vào lớp 1 và đang hướng vào trường Nguyễn Bỉnh Khiểm (Q1) .. bác nào đã qua, hoặc biết thông tin / cách để vào trường này thì mật thư giùm em nhá..em cảm ơn trước!

yad confirmed
Hạng B2
16/6/04
174
55
28
cherry house
Con Bác nào học trường công + tiếng anh Cambridge đến lớp 4 là đuối nhe. Vì tiếng anh Cambridge nó dạy cho dân bản xứ học full time khá khó đó.

Con em đang học trường điểm Q1 + ctrinh tiếng anh Cambridge em cũng chưa hài lòng cho đi học thêm British Council mục đích là cấp 2 chuyển sang QTe (đơn ngữ). Năm ngoái test thử vào QTế họ chê tiếng anh kém toàn diện ko đủ khả năng theo học đề nghị luyện thêm và giới thiệu trung tâm cho cháu ôn luyện. Em thuê thầy private dạy kèm hơn năm nay rồi mà vẫn hồi hộp ko biết cháu thi vào trường được không?

Bác nào có ý định cho con chuyển từ trường công sang Qte lưu ý điểm này: chuyển trường càng lâu thì khoảng cách (gap) ngoại ngữ càng lớn, khó mà theo kịp hoc sinh trường Qte.

Em test thử con đứa bạn học year 4 trường Qte, cháu nó làm thơ tiếng Anh thật hay, soft skill phải nói tuyệt vời.

Rút kinh nghiệm đứa thứ 2 sẽ cho vào QTe từ lớp 1 luôn :)

Tập Lái
17/6/15
43
14
8
www.nguyenkim.com
Nếu có điều kiện kinh tế thì em nghĩ học trường quốc tế là hay nhất, con được rèn luyện từ nhỏ cả về kiến thức lẫn những kỹ năng theo phương pháp giáo dục người nước ngoài, còn không thì học công lập cũng được, sự lựa chọn sau cùng thì là dân lập thôi ạ!

• Like