Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site
RE: Hỏi các bác có xe Terios

Lạ nhỉ, từ trước đến nay tôi chỉ nghe nói Terios là xe 2 cầu toàn thời gian (all-wheel-drive), và chỉ có công tắc khóa vi sai trung tâm, để cho 2 cầu trước-sau quay cùng vận tốc mà thôi. Có lẽ khi mở vi sai trung tâm thì cầu trước cũng quay nhưng với lực ít hơn so với cầu sau, nên khi bị lầy thì nó nằm yên luôn, và toàn bộ lực kéo sẽ được vi sai trung tâm chuyển về cầu sau.

Mong bác kiểm tra lại trong sách hướng dẫn và cho tôi biết thêm nhé, cám ơn bác.

Hạng B2
9/11/04
106
1
16
49

Nói chung đi lòng vòng nội thành với terios thì nhẹ nhàng hơn nhiều so với đi xe to đấy.Vỉa hè không thành vấn đề vì nó leo trèo tốt,quay xe rất tiện vì cần bán kính vòng quay nhỏ và có thể trèo lên cả vỉa hè mà quay.Xe cao lắp cản inox vừa đẹp lại vừa đỡ sước xe cũng đỡ sót ruột.Tuy nhiên khi ra highway thi chỉ chạy 80km/h thôi vì chạy nhanh bay xe lắm.Có lần tôi chạy 130km/h tại Pháp vân -cầu giẽ thấy mình như đang ngồi trong khoang lái máy bay,phải xuống ngay.Nói chung là xe này dùng để chạy nhiều chứ ko để chạy nhanh
Trích đoạn: Patriot

Trích đoạn: stdt

TVC
Xe bác chạy thế nào , có rung rinh ko.Đang đi xe mình, thử sang xe khác ( mazda 3 ) mới thấy xe mình rung rinh quá.Khi vào chỗ sóc nặng như khi qua đường tàu nghe thấy tiếng lộc cộc từ bánh xe vọng lên.Tôi thấy xe terios là rất hợp lý trong điều kiện giao thông hiện nay.Nhỏ nhắn nhẹ nhàng ,uống xăng ít,lội nước tốt,máy khỏe-cân 6 vô tư,đặc biệt ko lẫn với taxi, nhìn biết ngay xe mình chứ ko phải lái thuê.Xe bác chay nhiềy chưa vậy ,đời cũ hay đời mới

Cái việc rung rinh thì bác phải chấp nhận thôi, xe 2 cầu nào chả thế. Hành trình của giảm xóc lớn hơn và cứng hơn các xe du lịch khác nên có việc đó hoàn toàn bình thường. Công nhận em này chạy trong thành phố thì nhất, phố cổ lại càng nhất (và chỉ thế thôi :D).

Hạng B2
24/12/04
160
7
18
53
Xa Lộ

@stdt
cám ơn bác nhiều, hôm nay tui mới thấy được chức năng ưu việt của Terios. Nhưng bác cho hỏi kỹ lại nhá, em Terios của bác là lọai nhập khẩu hay lắp tại VN vậy. Thấy bác cài được cầu ngon quá nên tôi hỏi hơi kỹ.

Hạng B2
9/11/04
106
1
16
49

vuhn2509

Sách hướng dẫn sử dụng tôi vứt đâu mất rồi.Nhưng khi cho xe vào bảo trì, tôi có hỏi mấy chú thợ thì họ cũng bảo rằng bình thường khi ko gài cầu thì chỉ truyền động sau thôi.Tuy nhiên theo chủ quan của mình, tôi thấy nếu terios chỉ làm truyền động sau ko thôi (1 cầu ) để giảm giá thành thì tốt hơn vì thực ra ,trong điều kiện đường sá,giao thông VN thì chả bao giờ dùng đến 2 cầu làm gì.Đã sa lầy,mà nhất lại là sa lầy trong phù sa thì chỉ có CẦU CỨU TIẾP VIỆN SỨC NGƯỜI ĐẨY thì mới qua dc thôi

Hạng B2
9/11/04
106
1
16
49

To LR

Terios của tôi là xe liên doanh của Daihatsu sx tại vn.Đây là xe đời mới.Tôi thích xe này twf hồi nó mới ra nhưng ko mua dc ( khi mói ra nó gần như là xe nhập khẩu nguyên chiếc,đời sau này thấy bảo nội địa hóa thêm một ít).Lần trước tôi mua vios nhưng đi 1 tháng thấy chán ngay vì xe đấy chỉ dc vẻ bbên ngoài thôi,chạy ồn lắm.Sau đấy tôi mua em nay ,đén nay gần 1 năm rồi vẫn ưng ý lắm,chỉ ko sướng lắm vì em nó hay lắc thôi, nhưng nó là yếu điểm của 2 cầu thì đành vậy

Hạng B2
24/12/04
160
7
18
53
Xa Lộ

@ STDT
Thú thật là bạn làm tôi rất bất ngờ khi nói cho em Terios nhà mình (VN) chạy được bằng cầu sau. Nếu là tui thì chỉ có cách tháo các đăng cầu trước ra thì em nó mới chạy bằng cầu sau được.

Bạn thử cho chạy bằng cầu sau rùi nhòm xuống dưới gầm xem các đăng cầu trước có quay không. Rồi cài cầu như bạn nói xem các đăng có gì khác không.

Hạng B2
9/11/04
106
1
16
49

Như tôi đã nói rồi,hôm trước bị sa lầy,khi ko gài cầu,ga to số 1 bánh sau xoay tít mà bánh trước ko quay,chỉ khi gài cầu thì bánh trước mới cùng quay theo.Như vậy thì đúng là truyền động cầu sau còn gì

Hạng B2
11/4/05
347
1
16
Hanoi - Vietnam

Cầu của Vita thế nào nhỉ? Khi chạy 2H thì chạy cầu sau hay cầu trước? Tôi cũng không để ý, hôm nay các bác bàn về Te nên hỏi cái.

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Bác stdt nói sai cơ bản quá:

TERIOS là loại 2 cầu hoàn toàn, cái công tăc bác nói là khoá VISAI nhé, khi bác đi ở chỗ lầy bánh sau quay là do chưa khoá Visai nên công suất dồn toàn bộ đến bánh xe bị lầy trượt và 3 bánh còn lại đứng im. Tôi là người chơi TERIOS từ đầu nên tìm hiểu em này rất kỹ. Không tin bác cứ thử kiếm cái hố cho bánh trước xuống và không khoá Visai mà xem cái bánh trước nó quay tít mù, chứ đi nó cả năm rồi mà vẫn hiểu nhầm là gay lắm.

Hạng B2
24/12/04
160
7
18
53
Xa Lộ

@Vitahn
Ơ tưởng bác lấy nick là Vita thì phải pro hơn chứ:D:D

Theo ý tui thì ở các lọai xe 2 cầu thì hầu hết khi chạy chế độ 2H sẽ là cầu sau.

Ở vita cầu sau là 100%.

@stdt
Sở dĩ tui sắc mắc bác cài được 1 cầu sau là cũng như ý kiến của bác nhớ-vợ và như nội dung bài báo sau:

Xe địa hình giá rẻ Daihatsu Terios của Vindaco

Từ 2/1, Công ty Vindaco bắt đầu bán ra xe Daihatsu Terios. Mẫu việt dã đa dụng nhỏ gọn giá 15.000 USD này sẽ là mặt hàng chủ lực của Daihatsu tại thị trường Việt Nam. Cả bộ linh kiện (trừ ắc-quy và tem) nhập khẩu từ Nhật Bản, hình thức lắp ráp CKD1.

Terios được lắp động cơ dung tích 1,3 lít SOHC 4 xi-lanh thẳng hàng, 16 van được hỗ trợ bởi hệ thống điều khiển thời điểm đóng mở bằng điện. Động cơ đạt công suất cực đại 84 mã lực với tốc độ tua 6.000 vòng/phút và mô-men xoắn 120 Nm ở 3.200 vòng/phút.

Terios có 4 bánh chủ động hoàn toàn với sự trợ giúp của bộ vi sai trung tâm. Khi cần, chỉ bằng một động tác bấm nút có thể kích hoạt bộ khóa vi sai và chiếc xe sẽ dễ dàng thoát khỏi bùn lầy hoặc những quãng đường trơn trượt. Bán kính vòng quay xe hẹp nhất của chiếc “compact” này chỉ có 4,7 m.