Hạng B2
24/12/04
160
7
18
53
Xa Lộ
RE: Hỏi các bác có xe Terios

Tui vừa tìm được tài liệu nói rất chi tiết về tính năng và cấu tạo các bộ cầu :

Bộ vi sai bố trí giữa các cầu nhằm mục đích cho phép hai nửa trục bị động 6 và 9 dẫn đến các cầu chủ động có thể quay sai khác nhau trong trường hợp vì lý do nào đó mà các bánh xe trên các cầu chủ động có số vòng quay khác nhau. Do nguyên lý làm việc của bộ vi sai đối xứng nên nếu một trong hai cầu giảm khả năng bám hoặc bị trượt thì mômen dẫn đến các cầu đều giảm. Để khắc phục nhược điểm này trong bộ vi sai có bộ cứng cơ cấu khoá cứng vi sai.
Xem thêm các loại cầu khác >>>

tvc
Hạng B2
25/12/03
201
7
18

To bác sdtd
Xe của toi đã chạy 25000 km, qua các vùng Tây Bắc (Từ hoà Bình sang lai Châu, Sơn La đến Điện Biên Phủ và Sapa-đường Hoàng Liên Sơn) và Đông Băc(Lũng Cú, Hà Giang Tuyên Quang, Móng Cái) mà vẫn chạy tốt. Tiêu thụ xăng cỡ 6,3l/100 km. Nói chung là chơi được

Hạng B2
9/11/04
106
1
16
49

To Bác tvc

Ái chà ,xe bác chạy địa bàn rộng đấy nhỉ.Chắc bác chạy toàn đường trường nên em nó mới uống it xăng thế chứ nhỉ.Xe em chỉ quanh quẩn Hà lội nên cứ tính trung bình 8 lít.Xe bác mua lâu chưa,xe em mua mới tinh tháng 10 năm ngoái ,quanh quẩn thế mà cũng đã vạn 3 rồi.Được cái khi đổ đầy cũng thấy lâu hết đỡ sót ruột mỗi khi đổ xăng

Hạng B2
9/11/04
106
1
16
49

Ô thôi chết,thế mà em cứ tưởng cứ bánh nào quay thì truyền động cầu đó.Để hôm nà vào hãng bảo hành em cho xe lên kích nâng cả 4 bánh lên và ga xem tất cả có cùng quay ko nhé.Hôm lấy xe chỗ ông Đại ,ông ấy ko giao cho quyển hướng đẫn sử dụng nên hiểu ko kĩ về xe mình
Trích đoạn: nho_vo

Bác stdt nói sai cơ bản quá:

TERIOS là loại 2 cầu hoàn toàn, cái công tăc bác nói là khoá VISAI nhé, khi bác đi ở chỗ lầy bánh sau quay là do chưa khoá Visai nên công suất dồn toàn bộ đến bánh xe bị lầy trượt và 3 bánh còn lại đứng im. Tôi là người chơi TERIOS từ đầu nên tìm hiểu em này rất kỹ. Không tin bác cứ thử kiếm cái hố cho bánh trước xuống và không khoá Visai mà xem cái bánh trước nó quay tít mù, chứ đi nó cả năm rồi mà vẫn hiểu nhầm là gay lắm.

tvc
Hạng B2
25/12/03
201
7
18

To bác stdt
Xe tôi mua từ đựt đầu tiên, không nhớ kĩ ngày nhưng đến nay là hết 30 tháng và phải đi khám xe lại rồi

Tập Lái
23/8/05
43
1
8
49

Trích đoạn: stdt

Ô thôi chết,thế mà em cứ tưởng cứ bánh nào quay thì truyền động cầu đó.Để hôm nà vào hãng bảo hành em cho xe lên kích nâng cả 4 bánh lên và ga xem tất cả có cùng quay ko nhé.Hôm lấy xe chỗ ông Đại ,ông ấy ko giao cho quyển hướng đẫn sử dụng nên hiểu ko kĩ về xe mình
Trích đoạn: nho_vo

Bác stdt nói sai cơ bản quá:

TERIOS là loại 2 cầu hoàn toàn, cái công tăc bác nói là khoá VISAI nhé, khi bác đi ở chỗ lầy bánh sau quay là do chưa khoá Visai nên công suất dồn toàn bộ đến bánh xe bị lầy trượt và 3 bánh còn lại đứng im. Tôi là người chơi TERIOS từ đầu nên tìm hiểu em này rất kỹ. Không tin bác cứ thử kiếm cái hố cho bánh trước xuống và không khoá Visai mà xem cái bánh trước nó quay tít mù, chứ đi nó cả năm rồi mà vẫn hiểu nhầm là gay lắm.

Xác nhận! Bác Nho-Vo đã xài Te ngay từ đầu nên rất rành về con này rồi.
Đề nghị bác STDT hỏi lại Ông Đại để lấy Owner Manual, và vui lòng đọc kỹ từ đầu đến cuối nhé. Chú ý đến loại dầu động cơ đấy, vì con này dùng áp suất dầu động cơ để điều khiển trục cam nạp đấy!

Hạng B2
3/7/05
235
773
93

chào các bác đang chạy te, cho em hỏi tí nhé:
1 con te cũ đã chạy 54000 km rồi mà kêu giá 17k thì ko biết có nên mua ko hả mấy bác, em cũng thich con te lắm, nhưng ko biết đã chạy54000 km rồi thì máy móc có cỏn ok ko nữa, vì em ko rảnh về xe lắm đâu , mong các bạc gíp đỡ,

cảm ơn các bác nhiều

Tập Lái
23/8/05
43
1
8
49

vuhn2509

Sách hướng dẫn sử dụng tôi vứt đâu mất rồi.Nhưng khi cho xe vào bảo trì, tôi có hỏi mấy chú thợ thì họ cũng bảo rằng bình thường khi ko gài cầu thì chỉ truyền động sau thôi.Tuy nhiên theo chủ quan của mình, tôi thấy nếu terios chỉ làm truyền động sau ko thôi (1 cầu ) để giảm giá thành thì tốt hơn vì thực ra ,trong điều kiện đường sá,giao thông VN thì chả bao giờ dùng đến 2 cầu làm gì.Đã sa lầy,mà nhất lại là sa lầy trong phù sa thì chỉ có CẦU CỨU TIẾP VIỆN SỨC NGƯỜI ĐẨY thì mới qua dc thôi

Thưa bác "Sờ tay đ (ạp) thử" không hiểu bác đưa xe bảo trì ở đâu mà nghe mấy ông thợ non nói vậy! Ở đây nếu nói gài cầu là không đúng mà là khoá visai trung tâm với tác dụng như các bác trong 4R đã nói.
Còn ý kiến chủ quan của bác thì chỉ là chủ quan vì không rõ bác có biết lợi ích của cầu trước chủ động khi vào cua ở đường bằng phẳng không nhỉ: Không bị trượt theo hướng đang chuyển động, hiệu quả lái tốt, và như vậy không bị mòn lốp.
Còn cầu sau chủ động rất có lợi khi leo dốc, vượt chướng ngại vật. Tương tự như khi ta đẩy xe bò lên dốc thì tốt hơn là kéo. Và kéo xe bò trên đường bằng thì dễ điều khiển hơn là đẩy.

Tập Lái
23/8/05
43
1
8
49

Trích đoạn: kietoto

chào các bác đang chạy te, cho em hỏi tí nhé:
1 con te cũ đã chạy 54000 km rồi mà kêu giá 17k thì ko biết có nên mua ko hả mấy bác, em cũng thich con te lắm, nhưng ko biết đã chạy54000 km rồi thì máy móc có cỏn ok ko nữa, vì em ko rảnh về xe lắm đâu , mong các bạc gíp đỡ,

cảm ơn các bác nhiều

Cũng khó đánh giá được giá có phù hợp không vì thông tin hơi thiếu.
Đại loại xe va quệt chưa, chế độ bảo dưỡng của chủ xe thế nào (Xe cty Em Applause chạy 25vạn, chế độ bảo dưỡng chuẩn, khi mở lắp giàn cò nhòm vô thấy giàn cò mổ vẫn sáng loáng, máy vẫn ngon ơ) Nhưng nhiều xe hình như lái xe chỉ chêm thêm dầu hay sao đó, lọc dầu không thay, 7 vạn đã gãy trục cam, các chi tiết động cơ đen xì.
Đại loại nhờ "chuyên da" đến ktra thì tốt nhất.
Còn con TE mà chạy trong TpHCM và cả tiểu gia đình du lịch Đà lạt hay miền tây thì như các bác trong 4R nói là ok.

Regards.

Hạng B2
14/10/04
136
13
18
Trái Đất

Cái công tắc đó nằm bên trái dưới vô lang.Trên công tắc có in hinh 2 cầu xe oto.Khi bật công tắc này trên bảng đồng hồ sẽ hiển thị hình 2 cầu
Trích đoạn: vuhn2509

Cái công tắc gài cầu đấy nó ghi chữ gì hả bác?

Cái công tắc này khi bật lên sẽ sáng đèn hai cầu. Chưa test thử nhưng trong manual guide có lưu ý việc không bật công tắc này khi không muốn dùng 2 cầu.