Hạng B2
21/11/13
233
5.118
93
Understanding LACP (802.3ad) for Gigabit Interfaces Load Balancing

A Gigabit Ethernet port channel balances the traffic load across the links by reducing part of the binary pattern formed from the addresses in the frame to a numerical value that selects one of the links in the channel. Bundled ports equally inherit the logical MAC addresses on the port channel interface.

Anh check phần chữ đỏ trong link anh gởi, nó có nói rõ là với kết nối host-to-host, thì nó sẽ chỉ chọn một đường kết nối vật lý (physical link) trong bundle để truyền dữ liệu.

LAG chỉ có tác dụng khi có nhiều máy (clients) trao đổi dữ liệu với một máy có cấu hình LACP, khi đó cấu hình LACP load balancing sẽ chia đường vật lý cho các máy (Ví dụ: client01 đi đường Gi0/1, client02 đi đường Gi0/2). Vì mỗi client chỉ dùng một đường vật lý, nên throughput của mỗi kết nối client-server cũng chỉ giới hạn bởi giới hạn của network interface.
Cảm ơn Bác nhiều. Em cấu hình LACP cho cái NAS Xpenology chắc ổn, do nhiều thiết bị truy cập vào NAS.

Tập Lái
20/12/10
15
360
63
Cảm ơn Bác nhiều. Em cấu hình LACP cho cái NAS Xpenology chắc ổn, do nhiều thiết bị truy cập vào NAS.
Nếu bác chỉ cần ở mức trao đổi/lưu file (file-level access) thì nên cấu hình LACP. Còn nếu bác cần cấu hình iSCSI thì khuyên bác nên dùng MPIO/MCS.

Trên Synology DSM có hỗ trợ cấu hình Bond, không yêu cầu switch phải hỗ trợ tính năng LACP, bác không cần tốn tiền đổi switch cho tính năng này:

Hỏi các thánh về việc share ổ cứng trên mạng Lan vs Over Wifi

:)

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
16/12/14
116
4.110
93
Đề nghị bác chủ sử dụng những thiết bị sau cho ổn đinh ạ:

ISR4221/K9
WS-C2960X-24PS-L
AIR-AP2802I-S-K9
Bác mua về, mình cấu hình giúp. Đảm bảo ổn định hơn mấy thiết bị được giới thiệu ở trên.
;):);););):p:rolleyes::eek:

Hạng B2
11/8/11
464
7.091
93
Đề nghị bác chủ sử dụng những thiết bị sau cho ổn đinh ạ:

ISR4221/K9
WS-C2960X-24PS-L
AIR-AP2802I-S-K9
Bác mua về, mình cấu hình giúp. Đảm bảo ổn định hơn mấy thiết bị được giới thiệu ở trên.
;):);););):p:rolleyes::eek:
Sao Anh không tư vấn lên ASR 9901 mới lauching cho nó máu ? Còn Switch thì C9336-FX2 và AIR 9120 hỗ trợ 802.11ax cho nó đồng bộ. Hứa là phụ bác cấu hình cho bác chủ luôn.

Tập Lái
20/12/10
15
360
63
Sao Anh không tư vấn lên ASR 9901 mới lauching cho nó máu ? Còn Switch thì C9336-FX2 và AIR 9120 hỗ trợ 802.11ax cho nó đồng bộ. Hứa là phụ bác cấu hình cho bác chủ luôn.
Lên BOM này xong chủ thớt trốn luôn :D

Hạng B2
21/11/13
233
5.118
93
Nếu bác chỉ cần ở mức trao đổi/lưu file (file-level access) thì nên cấu hình LACP. Còn nếu bác cần cấu hình iSCSI thì khuyên bác nên dùng MPIO/MCS.

Trên Synology DSM có hỗ trợ cấu hình Bond, không yêu cầu switch phải hỗ trợ tính năng LACP, bác không cần tốn tiền đổi switch cho tính năng này:

View attachment 1914370
:)
Em lỡ order con Linksys LGS308 từ amazon rồi, giá 48$ cũng ổn so với mua tại VN. Em không biết mấy thứ này, đọc thấy hay hay nên mua về quậy cho vui.

Hạng D
17/8/09
3.327
29.242
113
TP.Thủ Dầu Một-Bình Dương
Anh tắt wifi trên cục modem nhà mạng sẽ cải thiện kha khá :D. Sắm 1 cái router khác phát wifi. Rẻ thì chơi Totolink 5-7k. Mắc thì qua anh Giuvung lụm hàng xịn.
Cục 3 râu của anh nhiêu xèn? :D
Tắt wifi của VT đi, chỉnh cái channel của cục 3 râu cho khác với hàng xóm 1 tí đỡ nhiễu (lý thuyết là thế :) )
View attachment 1914358
E xài thêm loại này nè a. Bữa kêu thằng IT ở cơ quan về nhà lắp cho e.

Attachments

Tomb Raider
29/6/17
1.958
36.408
113
Hị hị, mạng nhà e chả hiểu do keo quá, xài đồ xiaomi hay sao mà copy file chậm lắm.

Cái máy share hdd thì hiện nay e đang để là external hdd, cắm cổng usb, cũng có thể cái máy đó cũ, usb 2.0 nên nó hơi chậm ko nhỉ.
Usb 2.0 tốc đọ cũng kém.
Mà xài đồ xiaomi có khi nó gửi dữ liệu về tổng hành dinh à nha. Em nghi ngờ vì đã trải qua 2 trg hợp:
- 1 camera xiaomi wifi
- 1 công tắc thông minh của broadlink
Cả 2 rất khó truy cập. Tắt đi thì mạng nhanh, mở lên cái mạng chậm hẳn.