Hạng B2
17/6/11
210
164
43
Nếu bụi sơn dính vào kính bác thử mua lưỡi dao rọc giấy kèm chai rửa kính. Xịt cho ướt kính rồi cạo nhẹ (nhớ nghiêng lưỡi dao nhé bác). Em hay tẩy ố bằng cách này chắc tẩy sơn cũng ok. :3dsohai::3dsohai::3dsohai:
Xe em xe cỏ nên k có nhiều tiền xài hóa chất chuyên dụng bác ơi. Mấy anh thợ bên carwash vẫn sử dụng cách này trước khi tẩy ố. Bác có thể đến đó để mục thị vì em đã từng làm.

Tập Lái
11/11/15
31
11
8
44
Kĩ thuật tẩy mốc và bụi sơn trên kính
+ B1: dùng vòi cao áp xịt toàn bộ bề mặt kính để loại bụi bẩn và cát
+ B2: dùng cục đất sét, phun dung dịch sonax clear glass hoặc sản phẩm tương tự để làm mếm đất sét
+ B3: dùng đất sét chà lên phần kính cần tẩy ố. Bụi sơn sẽ dính lên đất sét. Các bác cứ nhẹ nhàng ko cần mạnh tay quá.
+B4: Dùng shampoo rửa lại. Kiểm tra xem bề mặt đã hết gợn hay chưa. Sử dụng bao kiếng thuốc lá (đơn giản nhất). Qua lớp bao kiếng sẽ nhận biết được bề mặt trơn hoặc nhám.
+ B5: Bước này phức tạp hơn 1 chút là các bác phải có máy đánh bóng + miếng đánh bóng + dung dịch đánh bóng sonax glass polish. Bôi dung dịch lên bề mặt miếng đánh bóng. Đánh đều lên bề mặt kính. Sau đó xả bằng nước. Kiểm tra xem nước có bị đọng trên kính không? Nếu còn thì vẫn chưa đạt.
Lưu ý: trường hợp các bác không có máy đánh bóng thì chịu khó chà bằng đất sét nhiều lần. Hiệu quả sẽ giảm rõ rệt nhưng lâu hơn một tí.
Các trường hợp mà bụi sơn dính lên nhựa thì em nghĩ nên sơn lại. Các bác mà chà bằng đất sét hoặc đánh bóng bằng dung dịch đánh bóng kính dễ làm bề mặt bị loang. Như thế vừa mất công lại còn xấu.
Chúc các bác thành công.

Hạng B2
27/2/14
138
53
28
[BCOLOR=#ffcc00]cần xả nhẹ và đánh bass toàn bộ là xong thôi mà[/BCOLOR] Bác có thể hướng dẫn sơ cái...

Tập Lái
28/8/07
28
14
3
Sau khi nghiên cứu và tiếp thu kinh nghiệm của các bậc tiền bối trên OS và OF, em làm như sau:
- tẩy bụi sơn trên kính: dùng aceton cho vào miếng giẻ lau khoảng 2 lần là kính sạch bong kin kít.
- tẩy bụi sơn trên bề mặt thân xe: dùng dầu diesel cho vào miếng giẻ lau đều toàn bộ thân xe. Sau khoảng 5-10 phút dùng khăn ướt lau lại 2-3 lần là sạch, sơn thân xe sờ mướt như ban đầu chứ không thô ráp như trước.
- chú ý: chỉ dùng aceton trên kính. không để dầu diesel giây ra gioăng cao su.
> Rửa xe bằng xà bông cho sạch mùi toàn xe. Làm tý wax con rùa là mỹ mãn.
Em đã thử nghiệm và cứu thành công 03 xe bị dính bụi sơn khô lâu ngày bằng cách trên.
Xin cảm ơn các op phơ và ot sơ đã truyền cho em các kinh nghiệm trên.
trân trọng cảm tạ.

Hạng B1
17/10/12
77
28
18
Sau khi nghiên cứu và tiếp thu kinh nghiệm của các bậc tiền bối trên OS và OF, em làm như sau:
- tẩy bụi sơn trên kính: dùng aceton cho vào miếng giẻ lau khoảng 2 lần là kính sạch bong kin kít.
- tẩy bụi sơn trên bề mặt thân xe: dùng dầu diesel cho vào miếng giẻ lau đều toàn bộ thân xe. Sau khoảng 5-10 phút dùng khăn ướt lau lại 2-3 lần là sạch, sơn thân xe sờ mướt như ban đầu chứ không thô ráp như trước.
Em đã thử nghiệm và cứu thành công 03 xe bị dính bụi sơn khô lâu ngày bằng cách trên.
trân trọng cảm tạ.
Hay, mình đã làm thử và kết quả thật OK, thanks bác đã chia sẻ kinh nghiệm.

• Like
Reactions: Laodanhca
Tập Lái
3/4/17
14
1
3
36
Thưa các bác, hôm em sơn cái hàng rào thì bị bụi sơn li ti bay vào dính khắp trên kính và thân xe dù xe đậu cách xa khu vực sơn nhưng sao vẫn bị dính! giờ em muốn tẩy đi phần sơn dính trên kính thì phải dùng loại hoá chất gì hay thứ gì để chùi được hả các bác? Em đã thử dùng xăng, cồn 90,...nhưng không ăn thua, chỗ nào ra thì nó lại pha loãng ra là lan rộng vùng dính sơn ra thêm! Phần dính trên thân xe thì không dám chùi vì sợ chùi luôn cả sơn của xe! Các bác có kinh nghiệm chỉ giúp với.
Cảm ơn các bác.
Nếu bác muốn đẹp thì đem lai gara đánh paste tùy theo dính sơn nhiều ít. Anh em mình làm quen qua chỗ e tính Anh 800k vệ sinh kính & đánh bóng toàn xe. Còn Anh muốn làm ở nhà thì ra chỗ bán sơn mua hộp CÀ NA về thắm vô dẻ lau thử hết hôn, họp cà na khoảng vài chục k thôi. Cần gì alo em giúp cho.

Tập Lái
3/4/17
14
1
3
36
Thưa các bác, hôm em sơn cái hàng rào thì bị bụi sơn li ti bay vào dính khắp trên kính và thân xe dù xe đậu cách xa khu vực sơn nhưng sao vẫn bị dính! giờ em muốn tẩy đi phần sơn dính trên kính thì phải dùng loại hoá chất gì hay thứ gì để chùi được hả các bác? Em đã thử dùng xăng, cồn 90,...nhưng không ăn thua, chỗ nào ra thì nó lại pha loãng ra là lan rộng vùng dính sơn ra thêm! Phần dính trên thân xe thì không dám chùi vì sợ chùi luôn cả sơn của xe! Các bác có kinh nghiệm chỉ giúp với.
Cảm ơn các bác.
Bác muốn đẹp toàn xe ghé sang chỗ em đánh paste toàn xe & xử lý sơn dính kính luôn là 800k. Nếu Anh muốn xử lý ở nhà thì Anh ra chỗ bán sơn mua hộp cà na về thắm vô dẻ lau xem ra ok không. Mến chào Anh!

Hạng B2
9/1/15
446
1.978
93
44
trân trọng cảm tạ.

cái này là cho sơn dầu hả bác ?

em bị sơn nước nguyên con xe

Hạng B1
8/11/14
99
16
18
41
Cảm ơn các bác.
Bác sử dụng đất sét 3M để tẩy nhưng phải có nước liên tục. Nếu bác không tự làm thì ghé Q10 alo em: 0931.332.586. Tẩy bụi sơn và ố kiếng cho bác luôn.
Hỏi cách lau chùi bụi sơn dính trên xe?