Hạng D
21/12/17
1.764
2.719
113
40
[Hỏi Đáp] Xe Hyundai Avante  đá hoặc đấm vào bánh xe nghe có tiếng kêu
Xe em Hyundai Avante 2011MT, lúc này bị rất lạ, khi dùng chân đá hoặc dùng tay đấm vào bánh xe nghe có tiếng kêu boong boong rất rõ. Khi chạy vào được xấu hoặc hơi mấp mô nhẹ thì nghe kêu lọc cọc. Em đã đi nhiều garage, thay rotuyn, cao su... các kiểu, thay cả cặp phuộc nhún vẫn không ăn thua. Mang vào hãng thì nó đòi thay cặp láp tới gần 18 củ, chát quá, mà em nghĩ chắc không phải do láp?!?​
Gần đây em có tham khảo trên mạng, thấy cách đây khá lâu có bác cũng đăng bài nói có xe bị triệu chứng giống như em, là như thế này:​
Khổ quá! Nhờ các bác tư vấn thêm, em đội ơn lắm lắm ạ!​

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.499
21.733
113
Pháp
Vấn đề hơi khó, nếu được thì thử độ nhúng xe (cũng không khó lắm), nâng bánh qua con đội thử lắc nó thử, trường hợp có tiếng rơ theo chiều ngang hay chiều dọc thì bệnh hoàn toàn khác nhau. Lên cầu và kiểm tra dàn treo phía dưới xe. Nói chung rất nhiều, phải phán đoán tại chổ mới có thể được. Không có đồ nghề cũng khó, cây láp phải là cây cardan không ? cái nầy mà kêu thì cũng dể biết (lúc quẹo)

Hạng D
21/12/17
1.764
2.719
113
40
Vấn đề hơi khó, nếu được thì thử độ nhúng xe (cũng không khó lắm), nâng bánh qua con đội thử lắc nó thử, trường hợp có tiếng rơ theo chiều ngang hay chiều dọc thì bệnh hoàn toàn khác nhau. Lên cầu và kiểm tra dàn treo phía dưới xe. Nói chung rất nhiều, phải phán đoán tại chổ mới có thể được. Không có đồ nghề cũng khó, cây láp phải là cây cardan không ? cái nầy mà kêu thì cũng dể biết (lúc quẹo)
Cảm ơn bác cho ý kiến. Khi mới phát hiện bệnh, em mang ra garage, họ tháo bánh xe ra lắc tới lắc lui cụm phanh xong phán là do phuộc nhún, thay cặp phuộc mất 3 củ, kết quả y như cũ. Mang tới garage thứ hai, họ phán do rotuyn lái, thay xong cũng y như cũ. Em tức quá mang luôn vô hãng thì họ lại nói do đầu láp (chắc là cây cardan như bác nói), báo giá thay gần 18 triệu, em hết hồn mang xe về luôn. Và nhức đầu nhức óc tới nay, bực không thể tả.

• Like
Reactions: Osin
Tập Lái
31/10/18
1
3
0
28
Chào buổi sang Bác! Nếu bác đã làm nhiều mục mà không khỏi bệnh. Thì theo em nghĩ: Thứ nhất là bác kiểm tra bát trượt phanh đĩa (Brake caliper) có thể bị rơ lỏng tạo tiếng kêu. Thứ hai là rơ phanh tay (xảy ra ở bánh sau).

Hạng D
9/2/18
3.360
4.929
113
41
Bà Rịa Vũng Tàu
Chào buổi sang Bác! Nếu bác đã làm nhiều mục mà không khỏi bệnh. Thì theo em nghĩ: Thứ nhất là bác kiểm tra bát trượt phanh đĩa (Brake caliper) có thể bị rơ lỏng tạo tiếng kêu. Thứ hai là rơ phanh tay (xảy ra ở bánh sau).
Rất thuyết phục! Lỗi bé tẹo gara dỏm quá. Xe nào đá vào chả kêu cái má thắng đĩa? Có khi bạc đạn.

Hạng F
28/8/19
6.626
11.288
113
Palm Beach, Florida, US
Thật khổ Bác chủ! Xe đang đậu đá vào bánh mà kêu được thì cho dù chả cao siêu gì cùng cầm chắc liên động cơ khí liên quan có vấn đề. Garage thì toàn tay ngang không đủ máy móc đo đạc, hy vọng là hãng (bất cứ hãng nào không nhất thiết là H) sẽ giải quyết, tiền mất thì phải mất rồi hy vọng Bác chủ dứt điểm vụ này!