Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
RE: Hỏi đường từ phan rang đi đà lạt

Phan rang- Dalat muốn chạy nhanh cũng khó, đường hơi hẹp và gồ gề,qua nhiều thị tứ đông người. Đèo Ngoạn mục (Sông Pha) quanh co liên tục, có chừng hơn 120 cua. Lên khỏi đèo đi thêm hơn chục cây số nữa thì đến ngã 3 Drain. Nếu chưa chán leo đèo thì rẽ phải leo tiếp đèo Drain,đường hẹp và cũng quanh co (gặp xe tải thì rất khó vượt). Đi đường này sẽ vào Dalat từ phía đông . Nếu muốn thư giãn, rẽ trái tại Drain, qua Đơn dương rồi vòng lên đèo Fren vào Dalat từ hướng tây nam...đường này xa hơn chừng 20km nhưng dễ chạy hơn. Đoạn Phan rang đi Đanhim,nghe nói hay bị bắn trong các thị tứ..!

Hạng C
10/9/07
971
66
28

Trích đoạn: Mr.Thiet

Phan rang- Dalat muốn chạy nhanh cũng khó, đường hơi hẹp và gồ gề,qua nhiều thị tứ đông người. Đèo Ngoạn mục (Sông Pha) quanh co liên tục, có chừng hơn 120 cua. Lên khỏi đèo đi thêm hơn chục cây số nữa thì đến ngã 3 Drain. Nếu chưa chán leo đèo thì rẽ phải leo tiếp đèo Drain,đường hẹp và cũng quanh co (gặp xe tải thì rất khó vượt). Đi đường này sẽ vào Dalat từ phía đông . Nếu muốn thư giãn, rẽ trái tại Drain, qua Đơn dương rồi vòng lên đèo Fren vào Dalat từ hướng tây nam...đường này xa hơn chừng 20km nhưng dễ chạy hơn. Đoạn Phan rang đi Đanhim,nghe nói hay bị bắn trong các thị tứ..!

Bác Thiết cho e hỏi, bác thường đi DL bằng đường này hay đi ngả Khánh Vĩnh ? Ngã Khánh Vĩnh đường đã xong chưa bác, gọi là đường gì thế bác ?

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Từ ngày có đường Khánh vĩnh- Dalat mình hay đi đường này,mặc dù trên địa phận Lâm đồng,còn nhiều đoạn làm chưa xong. Nha trang đi Đà lạt qua khánh vĩnh chỉ 135km,gần hơn qua Ngoạn mục nhiều. Mùa mưa vừa rồi mình chưa đi DL,chắc đường xấu đi nhiều...Trước mùa mưa thì phải nói là tuyệt đẹp.Nhiều bác đã đi và có PS ảnh về con đường này...mình cũng không nhớ tên đường dù đã đi cả chục lần rồi..!

O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại

Mùa mưa đường này vẫn đẹp bác ạ, chỉ có đoạn gần tới Đà lạt đang làm nhưng ngắn thôi và sedan vẫn đi được

Hạng D
29/3/07
1.807
645
113
vnexpress.net

Đi đèo ngoạn mục bác sẽ chạy dưới đường ống thủy điện đập Đa Nhiêm và sẽ thấy rằng đèo Ngoạn Mục rất đúng với tên của nó , nhiều cu cùi chỏ rất gắt . Hết đèo NM là tới ngả ba như các bác nói , qụeo phải lên Dran (đèo Đơn Dương) lên Đà Lạt , đoạn này cũng khá hẹp nhà dân có xung quanh và hay chẹt ra chẹt vô bất tử. Nói chung chạy từ từ là được và đừng tranh đường với tốc hành và cho dù có tranh đi nữa cũng chạy o lại đâu ạ .Chúc bác đi vui vẻ và an tòan

Có vài đường link cũ bác xem tham khảo

http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=466685&mpage=1&key=%c4%90%c3%a8o%2cNgo%e1%ba%a1n%2cM%e1%bb%a5c&#466801

http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=489896&mpage=1&key=%c4%90%c3%a8o%2cNgo%e1%ba%a1n%2cM%e1%bb%a5c&#489971

Last edited by a moderator:
South Africa
4/11/06
776
10.645
93

Trích đoạn: Walkalone

Trích đoạn: Mr.Thiet

Bác Thiết cho e hỏi, bác thường đi DL bằng đường này hay đi ngả Khánh Vĩnh ? Ngã Khánh Vĩnh đường đã xong chưa bác, gọi là đường gì thế bác ?
Gọi là tỉnh lộ 723 bác à.

Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn

Mùa mưa, đường đèo Song Pha (Ngoạn mục) rất hay có mây (hay sương mù ?) nguyên 1 cục lơ lửng y hệ bông gòn ngay mũi xe : ban ngày, u ám, cũng phải mở đèn lầm lũi mà bò 15km/h, tầm nhìn lúc chui vô cục bông gòn = 5m :D
Ra khỏi, phải xịt nước rửa kiếng + rửa cặp đèn :D

Hạng B1
14/11/07
53
0
0
53
Vietnam

Kế họach của em là Mùng 2 tết Mũi Né - Mùng 3 Ninh Chữ - Mùng 4 lên đèo đi Đà Lạt, Mùng 6 về Sì gòn. Có bác nào tham gia thì pm sớm, em đặt phòng cho. Mai mốt giá phòng tăng chịu k nổi, hehe,

[email protected]

Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn

Trích đoạn: pierre tan

Cám ơn các bác đã chỉ đường. Chúc các bác uống bia, đánh quần dzui dzẻ
... đánh xong chắc phải kéo lên hả bác

Hạng B1
25/3/07
76
2
0

Đoạn đèo Dran từ ngã 3 Đơn Dương lên Đà Lạt là do công của bác sĩ Alexander Yersin khám phá và được chính quyền Pháp thuộc địa cho xây dựng; đường đèo hẹp và rất dốc nhưng rất đẹp: bác có thể dừng xe ở lưng đèo để nhìn về toàn cảnh hồ và đập nước Đơn Dương (hồ tích nước cho thủy điện Đa Nhim dưới chân đèo Ngoạn Mục); mỗi khi có dịp đi đoạn này, em đều dừng xe, nghỉ ngơi và chụp ảnh. Lên hết đèo thì qua thị trấn Cầu Đất (chú ý đường hẹp, các bác 2B chạy hơi bị vô tư) là về đến Trại Mát (bác có thể ghé nghỉ ngơi thăm ngôi chùa Linh Phong khá to và đẹp); qua Trại Mát thì vào đến ngoại ô Đà Lạt chạy trên đường vòng cung quanh miệng núi lửa, bác có thể ngắm toàn cảnh TP Đà Lạt trên cung đường này.
Tuy nhiên, vì đèo Dran khá dốc nên hơi bị hao xăng, đường rất vắng không nên đi tầm chiều tối! Thường thì em đổ đèo về Đơn Dương để ngắm cảnh, còn lên thì em đi đường Finom-đèo Prenn cho dễ chạy.
Còn đoạn Ninh Sơn - Xông Pha hay có xxx xài sấy tóc (thường các chú ấy tập trung ở đoạn gần Lâm Sơn - cách Ninh Sơn khoảng 15Km)
Chúc bác vui vẻ với chuyến đi!

Last edited by a moderator: