Thảo Luận Chung Hỏi kinh nghiệm mua xe mới ?

Hạng B2
27/2/07
164
1
16
Cho em xin ý kiến của các bác đã có kinh nghiệm mua xe mới.

Ý kiến của các bác sẽ giúp em có kinh nghiệm trong lần đầu tiên đi mua xe.

1. Giá của chiếc xe chỉ là mức giá mua bán, ngoài ra còn các chi phí gì không ? (thuế, biển số, đăng kiểm, .....) ??
2. Mua option của hãng (để được bảo hành) hay nên mua ở ngoài cho rẻ ?
...

Còn gì nữa các bác bổ sung thêm giùm em.

Chân thành cảm ơn các bác.

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница
RE: Hỏi kinh nghiệm mua xe mới ?

thông thường giá của các hãng đưa ra đã bao gồm thuế VAT 10%. Nếu chưa có VAT thì sẽ có ghi chú rõ (như giá Grandis). Còn các chi phí khác như biển số, đăng kiểm thì người mua phải tự lo, ngoại trừ một số trường hợp khuýen mãi thì người ta cũng sẽ ghi rõ

Hạng B2
21/5/07
181
0
0

Trích đoạn: ngovo2001

2. Mua option của hãng (để được bảo hành) hay nên mua ở ngoài cho rẻ ?
Em cũng đang dò hỏi mua xe và cũng đang có thắc mắc này. Đọc trong các topic trên Ó, hầu hết các bác đều khuyên nên gắn options ở ngoài cho rẻ, nhưng cũng có cảnh báo về chuyện nếu gắn option ở ngoài có thể làm thay đổi kết cấu hoặc 1 số functions nào đó của xe, và như vậy các hãng sẽ từ chối bào hành. Vậy những options nào mình nên gắn ngoài và những thứ gì thì mình đành cắn răng chịu cho hãng nó.... chém vậy các bác ?

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

Bác gắn các options mang tính trang trí thì OK như : cản xe,bệ bước, bagare mui, che mưa che nắng, nẹp cửa, bọc da ghế ngồi , dán V-kool, lót simoli sàn xe,....nhưng gắn thêm phần âm thanh ( độ dàn âm thanh ) là liên quan đến dàn điện nên Hãng sẽ làm khó bác ( nhưng theo E chả ảnh hưởng gì , vì bên ngoài thợ độ dàn âm thanh còn " chiến " , dữ dằn hơn trong hãng nữa ( vì đã gắn thêm relay cả rồi nên chả sao ).
.
Những cơ phận quan trọng của xe là : động cơ, khung gầm, hệ thống thắng, ...mới quan trọng chứ , còn mấy cái options thì ăn thua gì !.

Hạng B1
25/3/07
76
2
0

Bác đọc kỹ catalogue, sẽ thấy option của chính hãng (rất ít và có thể không phù hợp với nhu cầu của mình), hàng này được bảo hành theo xe; đừng tin mấy tờ giấy in giới thiệu các phụ tùng nhố nhăng của bọn sêu.
Bác định thêm món gì? Nếu là option dàn ngoài (như cản, bagare mui, bậc lên xuống ...) thì mua ở ngoài cho rẻ và nhiều lựa chọn; nếu đến hãng, bọn sêu nó cũng mua ở ngoài nhưng tính giá trên trời của hãng; đụng chuyện, nó cũng đâu bảo hành cho mình.
Còn các chi tiết khác thuộc function của xe như dàn CD (liên quan đến hệ thống điện), lọc nhớt (dù bác có mua đúng y chang cái đã thay ra)... hãng có thể từ chối bảo dưỡng, bảo hành nếu bác tự thay.

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

thậm chí có bác kỷ tính quá , dở capo lên thấy dây nhợ lằng nhằn bèn lấy băng keo quấn thêm cho chắc !!! thế là nếu có chuyện gì xãy ra hãng bảo là là bác tự ý sửa chửa thay đổi ( có bằng chứng đàng hoàng ) nên không bảo hành !!!

Hạng C
4/3/04
654
1
18
Xì goòng

Đọc kỹ catalog và hợp đồng khi mua xe.
Đi đông người khi đi ký hợp đồng và lúc mang xe về.
Tìm cách giảm bớt sự ham thích gắn thêm đồ trang trí cho xe ngay sau khi mới mua. Đợi vài ngày hoặc vài tuần sau hẵng mua sẽ tiết kiệm khá nhiều tiền cho bạn đấy.
Khao anh em OS 1 chầu sẽ có thêm nhiều kinh nghiệm chạy xe.

Hạng B2
29/10/06
188
0
0
HN
hanpcc.com.vn

Khi mua xe mới có trình tự như sau:

Bước 1: Bác ký HĐ, đặt cọc.

Bước 2: Xe về đến gara, Bác cần nộp tiền đủ và làm giấy giao xe.

Bước 3: đưa Xe đi lấy biển, Đăng kiểm.

Thường bác không làm được mà giao luôn cho đại lý làm mà trong hợp đồng mua xe không rõ điều khoản này mà thỏa thuận miệng là chính nên xảy ra xước sát, tráo đồ là rất có thể vì nó kéo dài 1- vài ngày, nên phần thiệt có thể đến với bác về lý cũng khó bắt đền được.

Vì vậy nên thỏa thuận giữ lại một khoản tiền tới khi đã kiểm tra xe cùng biển số và gấy tờ lần cuối trong tình trạng tốt, xe không bị xước sát và sơn lại hoặc bị thay đồ.
Một ít kinh nghiệm muốn chia cho pác, chúc bác mua được xe như ý.

Hạng D
29/3/07
1.808
666
113
vnexpress.net

Hồi đó nhà em mua xe trong vòng 3 ngày là đem xe về liền

Hạng C
3/6/07
589
1
0

Bác nên chú ý là khi lấy xe thì nên đi một vòng quanh xe để kiểm tra xem có bị va quẹt gì không. Nếu có thì bắt đổi xe, sửa lại hoặc là trừ tiền.... quan trọng lắm đấy[8D][8D][8D]