Hạng B2
9/9/12
454
7.646
93
Thoy qua tết khám lại, vô chợ Rẩy hả các thánh? :(
Anh đi Chợ Rẫy hay Huyết học đều được. Mang theo các kết quả xét nghiệm đã làm. Mình tin là cả hai nơi sẽ có cùng chẩn đoán.
Lúc trước anh có post kết quả xét nghiệm. Đọc kỹ anh có thể thấy được chẩn đoán của bs. Nếu lúc đó anh làm xét nghiệm tế bào và tái khám thì bs đã thông báo chính thức cho anh rồi.

Chỉnh sửa cuối:
Diamond Hand
7/10/11
572
9.179
93
E đi khám cho cháu sáng hôm qua rồi.
qua nhi đồng thì hạch viêm là bình thường, từ từ sẽ hết.
qua huyết học thì xét nghiệm máu lại, bs kết luận thiếu máu, nhưng nghi ngờ thiếu máu do di truyền. Hiện cho thuốc bổ sung sắt về uống, 1 tháng sau tái khám mới biết rõ.
e đang lo về thiếu máu di truyền, trung bình đến nặng là phải truyền máu, lọc sắt cả đời.
dòng họ 2 bên của cháu xưa giờ chưa có ai bị.
Hy vọng chỉ thiếu máu do ăn uống thiếu chất.

Trùm Cô
27/11/07
854
46.561
93
qua huyết học thì xét nghiệm máu lại, bs kết luận thiếu máu, nhưng nghi ngờ thiếu máu do di truyền. Hiện cho thuốc bổ sung sắt về uống, 1 tháng sau tái khám mới biết rõ.
e đang lo về thiếu máu di truyền, trung bình đến nặng là phải truyền máu, lọc sắt cả đời.

Trời sao anh toàn nghĩ trường hợp xấu nhất vậy. Mình ngay từ đầu đã nói không vứn đề chi, kiểm tra lại tại địa phương là ok mà thấy mấy anh kia hối anh quá. Khổ bs SG lại quá tải.

Theo thống kê 99,99 pt thiếu máu của bé là do thiếu sắt vì gần như tất cả bé từ 1-3t đều thiếu máu thiếu sắt. Thiếu máu di truyền (bệnh thalassemia) xác suất chiếm dưới 1pt và nếu có ở bé này cũng là thể rất nhẹ, gần như không đáng lưu tâm. 5pt người khoẻ mạnh VN ở thể này mà không và cũng không cần biết. Người dân tộc như anh Vuyền tỉ lệ bệnh này lên tới 10-20pt mà vẫn chém gió hàng ngày tốt.

Tóm lại cứ ăn tết vui vẻ nha anh, anh nói nhà cháu bé vậy luôn.

Hạng D
3/1/12
1.500
22.763
133
Trời sao anh toàn nghĩ trường hợp xấu nhất vậy. Mình ngay từ đầu đã nói không vứn đề chi, kiểm tra lại tại địa phương là ok mà thấy mấy anh kia hối anh quá. Khổ bs SG lại quá tải.

Theo thống kê 99,99 pt thiếu máu của bé là do thiếu sắt vì gần như tất cả bé từ 1-3t đều thiếu máu thiếu sắt. Thiếu máu di truyền (bệnh thalassemia) xác suất chiếm dưới 1pt và nếu có ở bé này cũng là thể rất nhẹ, gần như không đáng lưu tâm. 5pt người khoẻ mạnh VN ở thể này mà không và cũng không cần biết. Người dân tộc như anh Vuyền tỉ lệ bệnh này lên tới 10-20pt mà vẫn chém gió hàng ngày tốt.

Tóm lại cứ ăn tết vui vẻ nha anh, anh nói nhà cháu bé vậy luôn.
Anh này nói anh thiếu máu nè @Vuyền :mad:

Hạng B2
28/3/09
223
1.305
93
Đừng lo. Vk mình thiếu máu bẩm sinh mà 2 con mình vẫn ok.

AIV confirmed
Tập Lái
31/1/11
24
145
28
Nhân thớt của anh chủ, các bác sỹ cho em hỏi thăm về trường hợp hạch cổ của con em.
Con em 3.5 tuổi. Khoảng giữa thang 11 em thấy cổ nó hơi to to nên cho đi khám bác sỹ. Họ cho xét nghiệm và siêu âm như như ở phía dưới.
Tháng 11, bác sỹ nhi nói không cần làm gì thêm. Rồi bảo quay lại sau 1 – 1.5 tháng. Em xem lại hình cũ thì mới để ý cổ của nó hơi to từ khoảng cuối tháng 9. Đến giờ thấy vẫn to hơn bình thường chut chut.
Tháng 1 em quay lại, ông bác sỹ chỉ xem xét như sờ hạch, kiểm tra cơ thể. Ông ấy không bắt làm gì thêm. Ông ấy nói không có gì.

Chỗ em ở khá là nhỏ, bác sỹ giỏi và nhiều kinh nghiệm chắc không nhiểu nên em vẫn hơi lo. Từ tháng 9 đến giờ nhóc em bình thường không có ốm đau gì, có một lần sốt virut tháng 12, sau 5 ngày là hết.
Em có cần làm gì thêm không các anh? Các anh bác sỹ cho em ý kiến vói. Đa tạ các anh.

Attachments