dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
Tình hình là cháu e bị hạch chỗ cổ nên đi khám, xét nghiệm máu thì kết quả nồng độ tiểu cầu , bạch cầu cao.
bác sỹ ko kết luận gì mà khuyên nên vào sg khám lại.
gg thì ra những thông tin ko mấy khả quan. Qua tết mới đưa cháu vào sg khám dc.
e đem lên cnl xem có cao nhân nào rành về huyết học phán xem thử có quá nguy hiểm ko ạ? Và khả năng mắc bệnh ung thư máu... cao ko ạ?
Cảm ơn các bác.
Sao mình nhìn cái XN máu này... chưa thấy gì đặc biệt (phải hỏi bệnh và thăm khám thêm).
Ps: Chỉ thấy là cái gì cũng giới thiệu lên SG thì tội cho bs ở tỉnh cũng như ở SG quá. Mình đoán chắc anh không tin bs ở đó nên người ta mới giới thiệu đi gấp á

Chỉnh sửa cuối:
Trùm Cô
27/11/07
850
46.272
93
Nhân thớt của anh chủ, các bác sỹ cho em hỏi thăm về trường hợp hạch cổ của con em.
Con em 3.5 tuổi. Khoảng giữa thang 11 em thấy cổ nó hơi to to nên cho đi khám bác sỹ. Họ cho xét nghiệm và siêu âm như như ở phía dưới.
Tháng 11, bác sỹ nhi nói không cần làm gì thêm. Rồi bảo quay lại sau 1 – 1.5 tháng. Em xem lại hình cũ thì mới để ý cổ của nó hơi to từ khoảng cuối tháng 9. Đến giờ thấy vẫn to hơn bình thường chut chut.
Tháng 1 em quay lại, ông bác sỹ chỉ xem xét như sờ hạch, kiểm tra cơ thể. Ông ấy không bắt làm gì thêm. Ông ấy nói không có gì.

Chỗ em ở khá là nhỏ, bác sỹ giỏi và nhiều kinh nghiệm chắc không nhiểu nên em vẫn hơi lo. Từ tháng 9 đến giờ nhóc em bình thường không có ốm đau gì, có một lần sốt virut tháng 12, sau 5 ngày là hết.
Em có cần làm gì thêm không các anh? Các anh bác sỹ cho em ý kiến vói. Đa tạ các anh.

Chời chỗ anh to thế mà giả nai hay vậy anh. Anh hỏi bs điều trị là chính xoác nhứt nha.

AIV confirmed
Tập Lái
31/1/11
24
145
28
Chời chỗ anh to thế mà giả nai hay vậy anh. Anh hỏi bs điều trị là chính xoác nhứt nha.

To thế là sao hả anh? Thành phố em ở nó có 300 ngàn dân à, bác sỹ ở đây không được người nước ngoài tin tưởng lắm. Nên em mói hỏi. Em xin lỗi em đang sống ở nước ngoài.

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
To thế là sao hả anh? Thành phố em ở nó có 300 ngàn dân à, bác sỹ ở đây không được người nước ngoài tin tưởng lắm. Nên em mói hỏi. Em xin lỗi em đang sống ở nước ngoài.
Hihi. Về VN em giới thiệu bs giỏi khám cho

Trùm Cô
27/11/07
850
46.272
93

Mềnh coi cái xn là biết anh không ở VN rồi. Ở nn bs chuẩn và họ không bỏ sót nên thường mình sẽ tránh tư vấn.

Hiện xn cho thấy hạch chỉ hơi to chút trên siêu âm. Hạch to này thường là bình thường ở trẻ em (hay viêm họng này nọ nhiều). Anh cứ làm theo bs tư vấn theo dõi và siêu âm lại hạch sau 3 tháng để xem có thay đổi kích thước không. Bé hơi thiếu máu thiếu sắt sinh lý của độ tuổi (rất nhẹ). Cũng không điều trị gì, chú ý cho ăn nhiều thịt đỏ kèm rau và trái cây.

Tomb Raider
29/6/17
1.957
35.895
113
Các bs cnl có a nào chuyên về dị ứng trẻ em 6t ko ạ?

Diamond Hand
7/10/11
572
9.166
93
E lội lại topic.
hôm nay đi tái khám ở huyết học, xét nghiệm lại chỉ số tiểu cầu tăng cao hơn đợt trước (600 so với 400)
bác sỹ yêu cầu 15 ngày sau tái khám, hiện đã bỏ qua thiếu máu do thiếu sắt, chỉ còn chẩn đoán bệnh thalassemia (còn nói tình huống xấu nhất phải chọc tuỷ).
bé 6 tuổi, hoàn toàn bình thường, ăn uống sinh hoạt vui chơi đều ok, ko có triệu chứng gì.
cho e hỏi nhiều khả năng bé bị thalassemia thể nhẹ (mang gen lặn và ko phát bệnh) đúng ko các a? Có khả năng bị thể trung bình nặng, truyền máu cả đời ko ạ?
@Sumo_tintin
@minhduy