Hạng B2
9/1/09
392
16
18
Bạc Liêu.
Mấy bác OS cho em hỏi một tí ạ.
Tình hình là thế này. Đứa con của em nó không biết bị bệnh gì mà lâu lâu nó hay nóng sốt. Nóng sốt nếu không lau nước ấm cho nó nhiều khi nó sốt cao nguy hiểm, đã đi khám ở Nhi Đồng 2 thì BS bảo bình thường, chỉ cho thuốc uống rồi xuất viện. Các bác nuôi con nhỏ , bác nào có kinh nghiệm nóng sốt cho em xin ý kiến. Thanks!

Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé
trẻ em từ 1-6 tuổi thường hay có những trường hợp sốt, đó cũng là chuyện bình thường (nếu đã đưa bác sĩ khám và báo kết quả không có gì nghiêm trọng) thì chỉ uống thuốc giảm sốt (hoặc không cần uống thuốc chỉ chườm nước và để cơ thể bé tự đề kháng)

Mà bác nên post ở chuyên mục sức khoẻ nhé ! (có lẻ mod sẽ move qua đó bi chừ :D

Hạng B2
9/1/09
392
16
18
Bạc Liêu.
Cám ơn Bác đã nhắc nhở. Nhờ MOD move dùm em cho đúng chỗ ạ. Ho6m 1/6 mới khám tổng quát ở Nhi Đồng 1 nữa, cũng chẳng có gì. Hôm qua nó lại sốt nữa. Em chỉ ngán nhất là nóng quá 39 độ nguy hiểm. Đúng là nuôi con mới biết công lao cha mẹ, các Bác nhỉ!

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn
@ HANHNGUYENGSM: Sốt là một triệu chứng báo hiệu cho biết trong cơ thể đang có ổ nhiểm trùng nào đó, tùy mức độ nghiêm trọng của bệnh mà tính chất sốt sẽ khác nhau. Không nên chủ quan trước hiện tượng sốt, nhất là đối với trẻ em, không nên tự ý dùng thuốc để hạ sốt mà không có sự hướng dẩn của nhân viên y tế.

Ở trẻ em thời điểm hiện tại thì sốt thường gặp do bệnh lí viêm nhiễm vùng mũi họng, do các lọai siêu vi và vi khuẩn, nhất là trong những ngày này thời tiết bất thường là điều kiện thuận lợi để khởi phát bệnh.

Trường hợp con của bác thì nên chăm sóc bé thật tốt lúc sốt và nên đưa bé đến khám tại BS Nhi khoa lúc sốt để tìm ra nguyên nhân và hướng điều trị phù hợp. Em nghĩ là: bé bị viêm mũi họng thông thường thôi nên BS bảo là bệnh không nghiêm trọng chứ không phải là bình thường đâu.

Chúc bé mau lớn và thông minh.

P/S: Em xin có link để các bác có thể tham khảo thêm.

http://suckhoedoisong.v...e-bi-sot-nhiem-khuan.htm

Hạng B2
23/6/09
168
0
0
50
@ HANHNGUYENGSM;
BÁC ĐỪNG QUÁ LO LẮNG
Trẻ từ 1-6 thường hay sốt- sổ mủi
-mọc răng -sốt
-viêm họng -sốt(mà viêm họng thì kéo dài> 4,5 ngày mới hết.)
Nếu sốt cao,kéo dài thì nên come docter!

Hạng B2
23/6/09
168
0
0
50
HANHNGUYENGSM nói:
Tình hình là thế này. Đứa con của em nó không biết bị bệnh gì mà lâu lâu nó hay nóng sốt. Nóng sốt nếu không lau nước ấm cho nó nhiều khi nó sốt cao nguy hiểm, đã đi khám ở Nhi Đồng 2 thì BS bảo bình thường, chỉ cho thuốc uống rồi xuất viện. Các bác nuôi con nhỏ , bác nào có kinh nghiệm nóng sốt cho em xin ý kiến. Thanks!

bác có con nhỏ
bác ra nhà sách tìm mua quyển; Chăm sóc và điều trị bệnh trẻ em
Tác giả; Doctor Miriam Stoppard _MD MRCP
Dịch: Bác sĩ Nguyễn Lân Đính
Nhà xuất bản trẻ 2003
Từ A -z ngay cả chim của bé kẹt dây kéo cũng có để bác sử lý.
Vì tương lai con em chúng ta,sánh vai với các cường quốc 5 châu,bốn bể.
Chúc bác cuối năm được bà cả tặng bằng khen.

HANHNGUYENGSM nói:

Rất thông cảm với Ông bạn lần đầu tiên làm Bố nhé ! Với chút kinh nghiệm ít ỏi của một thành viên OS 2 vợ (bà cả và bà 2) và 2 ông con như em, em xin chỉ bác một kinh nghiệm để chuẩn đóan khi Ông (hoặc các Ông) con bị sốt mà không tìm ra nguyên nhân thì đều liệt vào : sốt siêu vi hết bác ạ !!!!

Hạng B2
9/1/09
392
16
18
Bạc Liêu.
Dạ, em tiếp thu tất cả các ý kiến của Các Bác. Em chân thành cám ơn. Chúc Các Bác lái xe an toàn. Chúc OS ngày càng phát triển.