Tập Lái
15/6/09
1
0
0
Xin lỗi các pác trong otô sài gòn là em không biết bộ Xẹc pô trong xe hơi có chức năng gì ?
Wá gà nên xin các pác chỉ bảo cho em một tý, em xin chân thành cảm ơn!

VIP CARD MEMBER
5/5/08
1.080
94
48
63
Tp Ho Chi Minh
otto nói:
Xin lỗi các pác trong otô sài gòn là em không biết bộ Xẹc pô trong xe hơi có chức năng gì ?

Bác có ghi lộn không vậy? Tui thấy từ này lạ hoắc và chưa nghe bao giờ, chắc nhiều bác khác cũng vậy!! Hay là tui cũng GÀ ngang bác???

Tập Lái
1/2/08
45
4
8
Theo kiến thức hạn hẹp của em:
Xẹc pô: tên tiếng anh là master vacum jì jì đó. Dân làng ở ngoài hay gọi là saxvô, là 1 bầu chứa hơi (không khí) tác dụng để trợ lực cho thắng (đa số) hay cho ly hợp, côn (cái này ít thấy) giúp cho việc đạp phanh nhẹ nhàng hơn. Vị trí của nó nằm ngay sau cái ti đẩy, Bàn đạp tới ti đẩy tới saxvô rồi tới bình chứa dầu thắng (ly hợp).
Các xe đời mới bây giờ hầu hết đều sử dụng saxvo cho phanh, thắng, 1 số xe sang còn lắp luôn cho ly hợp.
Các xe đời trước không lắp trên xe, đạp phanh muốn gãy giò mà còn hên xui nữa đó.
Kiến thức còn hạn chế chỉ biết được nhiêu đó, Mong được chia sẻ cùng các pác.

Hạng C
29/2/08
750
8
18
mấy cha thợ tay mơ hay phiên âm và phát âm chả ai hiểu !!!

Hạng D
15/4/09
2.159
12.309
113
39
otto nói:

Chắc bác nhầm lẫn với từ Tẹc Bô he he

Tập Lái
8/7/09
22
1
0
Lúc còn trẻ đi thực tập sửa chữa động cơ ô tô mấy ông thợ già kêu: "Chiều nay mày cảo cái SAM ra dùm anh nhé" . Trưa về ăn cơm cho nhanh lật tự điển chuyên ngành tìm hoài chẳng thấy, cuối cùng thấy từ tiếng Anh có âm giống giống "Chamber" có nghĩa là buồng, phòng, khoan. Thế mới biết cái SAM là buồng đốt trước của động cơ. Một số từ thợ ô tô dùng là từ tiếng Pháp do mấy ông thợ già truyền lại nên nghe chẳng hiểu đâu cả.
Thợ mình hay đọc chử đầu bỏ chử sau nên nhiều khi lùng bùng lổ tay luôn. Chẳng hạn chạy xe Mercedes thì nói là chạy xe Mec, Mitsubishi thì nói là Mit-su.
Mục này hay nên bác nào biết được thuật ngữ nào xin chia xe nhé.