Hạng D
15/11/13
3.849
4.669
113
Mình sống bên Âu này. Xin chia sẻ 1 số điều:

Bác ra làm bằng lái xe quốc tế do Việt Nam cấp. Bên Âu sẽ chấp nhận cho bác dùng bằng lái Vn + bằng lái xe quốc tế do VN cấp đó trong vòng 2 năm đầu tiên kể từ khi bác đặt chân xuống sân bay lần đầu. Ví dụ bác tới Pháp ngày 1/10/2018 thì bác được dùng tới ngày 1/10/2020.

Nếu thời gian bác lưu trú tại đây lâu hơn, bác có thể mang bằng nhựa của VN lên sở cảnh sát tại địa phương để đổi sang bằng của họ luôn. Khi đó họ sẽ cấp bằng bên đó của họ cho bác, và giữ lại giấy phép lái xe VN của bác. Khi nào bác muốn về lại VN thì lại đem gplx của họ lên đổi lại bằng VN sử dụng.

Để tí mình chụp cái bằng lái của mình đổi từ bằng vn qua

Tập Lái
12/5/17
4
1
3
Dạ cho em xin phép hỏi các anh ở đây là em bị tai nạn, lúc đang đi học bằng thì tai nạn mất 1 chân trái. Giờ liệu em còn cách nào để thi bằng bà được lưu thông không ạ

Tập Lái
13/4/14
44
26
13
Bằng quốc tế VN cấp được chấp nhận ở 1 số bang ở mỹ
Với điều kiện mua bảo hiểm đầy đủ

Hạng B2
18/4/12
472
815
93
Cái này đính chính là không phải bằng lái, chỉ là bản dịch ra nhiều thứ tiếng. Em qua Nhật thì không được chấp nhận sử dụng. Theo kinh nghiệm thì bằng của bộ GTVT dùng sẽ hợp lí hơn, bằng có giá trị sử dụng trong các nước kí Công ước Vienna

Em thuê xe tự lái bé nhân viên tươi cười ok làm thủ tục nhanh gọn lẹ

Hạng B2
18/9/18
103
68
28
35
Ké cụ chủ thớt.
E đang định lái xe sang Lào. E có giấy liên vận cho xe em sang Lào rồi. Còn bằng lái thì e vẫn dùng bằng cứng VN hạng B2. Không biết em có được lái sang Lào không ạ, hay phải đổi bằng.
Cảm ơn các cụ ạ.

Hạng B2
14/3/11
299
14
18
ios.vn
Mình đang ở Đức xin có mấy thông tin cho bác chủ như sau:
1. Không nên làm IAA gì đó cho tốn tiền, không có ích lợi gì. Nên làm giấy phép LX Quốc tế do bộ GTVT VN cấp. Giấy phép LXQT của VN này có giá trị hơn cả của IAA (thực chất chỉ là cái bản dịch). Giấy phép LX Quốc tế của VN có thể làm qua mạng, rất nhanh, chi phí theo mình nhớ chỉ khoảng 200-300 ngàn VNĐ. Hình thì upload qua mạng, sau đó bằng được gửi về tận nhà.

2. Ngay cả khi có giấy phép lái xe Quốc tế (kèm bằng gốc), bạn chỉ được phép lái tối đa 6 tháng tại Đức, sau đó bạn phải đổi qua bằng lái của Đức. Để có được bằng lái của Đức, bạn phải thi lại toàn bộ cả lý thuyết lẫn thực hành chứ không có chuyện đổi ngang (chỉ có một số nước châu Âu và một số bang của Mỹ mới được đổi ngang).

Nếu bạn đã có bằng lái, bạn phải làm thủ tục đổi bằng. Làm thủ tục đổi bằng chỉ là để đỡ tốn tiền học (chứ không phải được bằng của Đức) vì khi đổi bằng họ không quy định phải học bao nhiêu tiếng lý thuyết và thực hành, có thể đi thi luôn, còn học mới thì phải đảm bảo đủ số tiết học.
Ngay cả khi bạn được thi không phải học mình cũng khuyên bạn nên đi học thực hành vì luật rất nghiêm, không như ở VN. Nhiều người lái xe ở VN hơn chục năm, sang đây thi rớt vài ba bận là chuyện thường. Bộ câu hỏi lý thuyết cũng khá lớn khoảng gần 1,100 câu nên không học vẹt được.
Người học từ đầu tốn khoảng 2,000 - 2,500 Eur để lấy được bằng, người đã có bằng lái VN cũng tốn cỡ trên 1,000 Eur.

Thi bằng lái ở Đức tốn tiền do phải trả tiền thực hành nhiều, trung bình mỗi tiết thực hành bình thường (45 phút) là 30-40 Euro, các tiết thực hành đặc biệt như lái xe ngoài Autobahn thì phải trả nhiều hơn. Đắt nhất là đi xuyên thành phố, một buổi 225 phút tốn 182 Eur.
Phí thi lý thyết chỉ có 22,49 Eur, phí thi thực hành 91,75 Eur.

Vậy nếu bạn qua đây 6 tháng đổ lại thì có thể yên tâm dùng giấy phép LXQT của VN để chạy, còn nếu sang lâu hơn thì mình khuyên là ngay lập tức làm thủ tục đổi bằng lái. Khi mình làm thủ tục đổi bằng lái, 5 tháng sau mới có kết quả (được phép đi thi) vì họ phải làm các thủ tục kiểm tra bằng lái với bên phía VN. Ở đây muốn đi thi bằng lái, không phải cứ vào trường học đăng ký học rồi thi, mà phải xin phép ở Uỷ ban trước, sau khi họ cho phép mới vào trường đăng ký học.

Hạng C
2/3/14
637
489
63
Em thuê xe tự lái bé nhân viên tươi cười ok làm thủ tục nhanh gọn lẹ
Bác thuê ở Nhật ạ? Bằng VN mình + IAA(chỉ là bản dịch) em đi hỏi hết thì không thuê được nhé bác!

Hạng B2
6/9/17
465
10.992
93
Mình sống bên Âu này. Xin chia sẻ 1 số điều:

Bác ra làm bằng lái xe quốc tế do Việt Nam cấp. Bên Âu sẽ chấp nhận cho bác dùng bằng lái Vn + bằng lái xe quốc tế do VN cấp đó trong vòng 2 năm đầu tiên kể từ khi bác đặt chân xuống sân bay lần đầu. Ví dụ bác tới Pháp ngày 1/10/2018 thì bác được dùng tới ngày 1/10/2020.

Nếu thời gian bác lưu trú tại đây lâu hơn, bác có thể mang bằng nhựa của VN lên sở cảnh sát tại địa phương để đổi sang bằng của họ luôn. Khi đó họ sẽ cấp bằng bên đó của họ cho bác, và giữ lại giấy phép lái xe VN của bác. Khi nào bác muốn về lại VN thì lại đem gplx của họ lên đổi lại bằng VN sử dụng.

Để tí mình chụp cái bằng lái của mình đổi từ bằng vn qua
Nó cho phép đổi luôn từ bằng lái VN qua được hả bác? Có yêu cầu học hay phải thi gì thêm nữa không?

Hạng D
15/11/13
3.849
4.669
113
Nó cho phép đổi luôn từ bằng lái VN qua được hả bác? Có yêu cầu học hay phải thi gì thêm nữa không?
Như bên em là không nhé bác. Miễn là trong vòng 2 năm đầu tiên từ khi bác bắt đầu sinh sống ở đây. Nếu như sau 2 năm thì bắt buộc phải học và thi lại 1 phần.

Đây là bằng lái em đổi từ bằng VN qua
Hỏi về bằng lái xe quốc tế
Hỏi về bằng lái xe quốc tế

• Like
Reactions: uniquemerse