Tập Lái
9/9/04
11
0
0
Chào các bác.
Bác nào có mẫu HĐ ủy quyền cho người khác bán, sử dụng trong thời gian chờ bán xe không ạ? cho em xin một bản.
Bác nào am hiểu pháp luật cho em hỏi tý, em đọc thấy trường hợp uỷ quyền có phí cho người được uỷ quyền, em có ngu ý như sau các bác thấy có được không:
- Em ủy quyền cho người thứ 2 có quyền sử dụng trong thời gian chờ bán xe (người được ủy quyền chịu hoàn toàn trách nhiệm trước pháp luật về việc sử dụng xe của mình) với mức phí (tượng chưng) 100 ngàn được trả ngay tại thời điểm ký HĐ (cái này để người được ủy quyền giải thích vì sao tôi phải ứng tiền).
- Bên được ủy quyền ứng trước tiền bán xe cho bên ủy quyền với số tiền là xxx(tiền bán xe) ngay khi ký hợp đồng ủy quyền và sẽ thanh quyết toán với người ủy quyền khi bán được xe (cái này để coi như là giấy biên nhận tiền).
Bác nào am hiểu về công chứng giúp em với.
Cảm ơn các bác!

Hạng B2
23/2/05
257
16
18
Mẫu hợp đồng ủy quyền bác có thể ghé Phòng công chứng xin, hoặc lên website của Sở tư pháp TP.HCM hoặc hỏi cụ Google.
Ngu ý thứ 1 của bác có thể ghi vào hợp đồng ủy quyền và nên thêm thời hạn ủy quyền. Nếu không ghi thời hạn thì mặc nhiên là 1 năm.
Ngu ý thứ 2 thì bác thỏa thuận riêng với người mua thôi chứ không đưa vào hợp đồng ủy quyền được đâu.
Chúc bác sớm bán được xe.

Tập Lái
9/9/04
11
0
0
Cảm ơn bác Longldv, ý thứ 2 mới cần, nếu không có ý thứ 2 thì ý 1 bỏ luôn tội gì mất thêm tiền, em muốn ghi thêm ý 2 để có sự ghi nhận trao đổi tiền giữa người bán và người mua, kiểu này phải làm thêm cái giấy viết tay vậy, hay em chuyển khoản qua ngân hàng nhỉ (sẽ có biên lai của ngân hàng).
Thưa bác là em đi mua xe, xe của em đã có người mua nhưng em phải để khi nào lấy được xe mới về thì em mới giao xe nhận tiền.