Tập Lái
25/6/13
20
0
0
Trước hết phải xin lỗi các bác vì dạo này em spam nhiều quá, cơ bản là em mua xe lần đầu mà số tiền cũng lớn (đối với em) nên cũng hơi lo.

Các bác cho em hỏi là theo mấy cái quy định mới hiện nay (tại thấy có bác nói quy định ngày xưa nó khác) thì nếu em mua xe từ người được chủ xe (người đứng tên trên cà vẹt xe ý ạ) ủy quyền, rồi mang cái hợp đồng mua bán với người được ủy quyền đấy đi làm thủ tục sang tên thì có được không ạ? (Thực ra thì em cũng phải nhờ bạn em đứng tên vì em cũng chưa có hộ khẩu Sài Gòn). Có cần người chủ đầu tiên tham gia gì vào quá trình sang tên không ạ? Em hỏi vậy vì chủ cũ sau khi ủy quyền cho người nhà bán xe giùm cho họ (công chứng đàng hoàng) thì đã chuyển ra nước ngoài sống.

Em cảm ơn các bác rất nhiều ạ

Last edited by a moderator:
tta
Hạng B1
21/9/07
82
18
8
không cần chủ đứng tên trong cavet đi theo, chỉ cần người có tên trong hợp đồng mua bán thôi (lúc công chứng mua bán), còn khi đi đóng trước bạ, sang tên thì chỉ cần người mua tự đi làm.

Tập Lái
25/6/13
20
0
0
dạ cảm ơn bác. Vậy em cho em hỏi là nếu em chưa có hộ khẩu thì có làm hợp đồng mua bán được không ạ? Em định cứ làm trước rồi sau này có hộ khẩu sẽ sang tên sau, chấp nhận bị phạt 1 tí cũng được. Chỉ sợ là trong hợp đồng mua bán nó bắt ghi luôn hộ khẩu thì hỏng.

Tập Lái
17/12/13
1
0
1
em cũng đang gặp trường hợp tương tự, em mua chiếc xe của 1 người được ủy quyền mua bán xe đó, thì người đó được quyền làm hợp đồng mua bán xe cho em để sang tên không. Khi đi công chứng hợp đồng mua bán có cần mang hộ khẩu không hay chỉ cần CMND thôi, và giấy tờ nào nữa không (vì người này cả tuần học suốt chỉ rảnh ngày t7 nên em phải hỏi trước cho chắc)
bác nào rành vào bày cho em với, em cảm ơn trước ạ.

Hạng B2
19/9/10
103
33
28
Somewhere on Earth
alexpham nói:
dạ cảm ơn bác. Vậy em cho em hỏi là nếu em chưa có hộ khẩu thì có làm hợp đồng mua bán được không ạ? Em định cứ làm trước rồi sau này có hộ khẩu sẽ sang tên sau, chấp nhận bị phạt 1 tí cũng được. Chỉ sợ là trong hợp đồng mua bán nó bắt ghi luôn hộ khẩu thì hỏng.
Nếu bác sợ thế thì tốt nhất là bảo người bán làm cho bác 1 cái UQCC nữa (là lần 2) nhưng cho vợ bác chẳng hạn (nếu sau này bác muốn đứng tên bác), khi nào có hộ khẩu muốn sang tên thì bác làm lại 1 cái HĐMB từ vợ bác cho bác là xong, cũng không lo bị phạt chậm sang tên (to tiền phết đấy, tội gì ạ
), chiêu này người ta làm nhiều rồi bác ạ

Hạng B2
19/9/10
103
33
28
Somewhere on Earth
JackyXII nói:
em cũng đang gặp trường hợp tương tự, em mua chiếc xe của 1 người được ủy quyền mua bán xe đó, thì người đó được quyền làm hợp đồng mua bán xe cho em để sang tên không. Khi đi công chứng hợp đồng mua bán có cần mang hộ khẩu không hay chỉ cần CMND thôi, và giấy tờ nào nữa không (vì người này cả tuần học suốt chỉ rảnh ngày t7 nên em phải hỏi trước cho chắc)
bác nào rành vào bày cho em với, em cảm ơn trước ạ.
- Phần béo: được bác ạ.
- Phần gạch chân: CMND thì chuẩn rồi, HK em nhớ lúc em làm HĐMB có mang và còn nhắc người bán mang theo (lâu em chả nhớ công chứng viên có soi hay không nữa
), nhưng nói chung cái này bác cứ mang cho yên tâm chứ mất gì đâu, mà đằng nào lúc làm thủ tục sang tên vẫn phải dùng HK mà