Tập Lái
21/6/12
10
0
0
Mình thấy Trims của Chevrolet Avalanche có đi kèm là "Crew Cab Pickup". Có bác nào giải thích giúp mình "Crew Cab" và "Pickup" không nhỉ? Mình chưa gặp bao giờ. Thanks các bác.

Hạng B2
15/5/12
210
98
28
Phong Lê Tấn nói:
Mình thấy Trims của Chevrolet Avalanche có đi kèm là "Crew Cab Pickup". Có bác nào giải thích giúp mình "Crew Cab" và "Pickup" không nhỉ? Mình chưa gặp bao giờ. Thanks các bác.
Hi…
Tôi không phải là một người am hiểu trong vấn đề thuật ngữ ô tô. Tuy nhiên cũng xin mạn phép giải thích thắc mắc của bạn trong giới hạn cho phép, nếu có thiếu xót mong các bạn góp ý .

Khái niệm Pickup thường được chỉ cho những dòng ô tô bán tải, vừa chở người, vừa chở hàng. Ở VN, loại hình ô tô này khá thông dụng bởi những ưu điểm sau : số người đi kèm, phí trước bạ, vận tải hàng hóa trong giờ cao điểm, địa hình….

Crew Cab Pickup là tên đầy đủ cho một ô tô bán tải và nó thường được đem so sánh với Extended Cab Pickup.

Để đơn giản bạn có thể hiểu Cab ở đây là cabin, buồng lái. Vấn đề còn lại chỉ cần phân biệt Crew và Extended.

Crew Cab Pickup :là dòng xe bán tải có 4 cửa, với hàng ghế sau rộng, cabin có đủ chỗ cho 5 người lớn thoải mái. Và nó được ví như cabin taxi hay cabin cho “phi hành đoàn”.Với cách hiểu như vậy, ở VN có thể xem Toyota Hilux, Mitsubishi Triton, Ford Ranger… là Crew Cab Pickup !

Extended Cab Pickup :cũng là loại ô tô bán tải nhưng chỉ có 2 cửa, cabin buồng lái khá chật trội, chỉ đi kèm từ 1 đến 2 người, không như Crew Cab Pickup, tuy nhiên thiết kế cũng như động cơ có lực kéo tốt hơn vì vậy được ứng dụng nhiều trong công tác cứu hộ.

Trims for Chevrolet Avalanche: vật dụng trang trí, đồ chơi đi kèm theo.

Last edited by a moderator: