Tập Lái
7/3/07
38
2
8
Xin hỏi các bạn về vấn đề Kính cửa sổ chỉnh điện an toàn chống kẹtcửa sổ trời cảm ứng vật cản của KIA Forte SX 2012.
Tình hình là gia đình mình đã đặt cọc và chuẩn bị nhận xe KIA Forte SX 2012 nhưng khi xem, ktra xe thì có 1 vài thứ không như thông số trong tờ rơi, thtin trên web của KIA Trường Hải quảng cáo:
1. Về Kính cửa sổ chỉnh điện an toàn chống kẹt thì mình thử chỉ có cửa sổ bên tài là có tác động hạ xuống khi vật cản chèn vào còn các cửa còn lại thì ko.
2. Về cửa sổ trời cảm ứng vật cản thì khi đưa vật cản vào thì chạy tuốt ko có cảm ứng gì cả.

Các xe khác cũng vậy phải ko anh em? Thế thì bác Hải đã cắt bớt option rồi. Thật là buồn cho xe lắp ráp trong nước!!!!:( Xin các anh em giải thích cho mình biết, mấy em bên sale TrHải cũng ú ớ ...
Cám ơn anh em nhiều!

6/8/12
254
120
93
Bác nói em mới nhớ. Lúc nhận xe em không có kiểm tra mấy món này. Còn chuyện anh Hải cắt bớt thứ này thứ nọ thì ai cũng biết rồi. Chịu thôi bác ơi. Trót lỡ sinh ra làm người VN thì phải chịu cảnh mua con xe lởm với giá trên trời rồi. Thôi coi như cái giá cho việc được sống ở Thiên Đường vậy

k3 confirmed
Hạng D
28/7/12
1.837
422
113
Xe e Forte AT SX lấy tháng 5/2012 cũng y chang như vậy thôi. Sao bác không chờ xúc con K3 luôn.

Tập Lái
7/3/07
38
2
8
Chờ sao được hả bạn? K3 thì chỉ mới thấy giới thiệu, mà anh Hải vẫn còn ráp model cũ khi nào hết lô cũ mới tới K3 xuất hiện. Còn xe nhập thì chờ xoá cái thông tư 20 :( :(:mad: Giận cái chính sách quản lý của VN!

Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Cần Thơ, Vĩnh Long, Đồng Tháp
Em chưa chạy Kia Forte nhưng em xin hóng như sau
1. Cái pác nói hay gọi là "Lên cửa 1 chạm " chỉ có trên 1 kính bên tài thôi.
2. Cửa sổ trời thì luôn đóng kín để tránh mưa gây hư hại xe. Còn vụ cản lại thì em chả biết có không ?
3. TH hay cắt Option của xe để giảm tiền nên các chức năng có khi chả tác dụng.
4. Khi nhận xe nên kiểm tra từng món + Nhãn hãng của phụ tùng vì đôi khi bàn giao xe không đúng như bản kê hoặc quảng cáo .

Hạng D
18/3/11
1.068
96
48
Sài Gòn HCM
Em chào Bác,
Về các options như Bác nói, em xin giải thích như sau:
1. Kính cửa sổ thì đúng chỉ có bên tài mới có cảm ứng vật cản nha Bác, và khi giới thiệu sản phẩm cho Bác, nếu sales nào nói các cửa khác có thì đây là lỗi của sales chưa nắm thông tin sản phẩm.
2. Kính cửa trời cảm biến vật cản, em ko biết Bác dùng vật cản là gì, nhưng chỗ này em đã thử nhiều xe, và nhận thấy tất cả các xe có cửa trời đều có cảm biến vật cản, nhưng cửa sổ trời này phải có một lực tác động không quá nhỏ. Bác có thể thử bằng cách đóng cửa trời Auto (nhấn mạnh nút đóng) rồi dùng tay kéo cửa trời ngược về (lực hơi mạnh chút nha Bác). Còn nếu không dám thử nữa thì Bác cứ mang xe đến em (Kia Nguyễn Văn Trỗi) thử cho Bác nhé!

Đôi lời chia sẻ cùng Bác, chúc Bác lái xe an toàn.

Hạng F
19/8/09
10.172
565
83
50
Ô Cấp
Cửa tài xế và cửa sổ trời, khi nó đang nâng/đóng kính, bác cứ đưa tay vô, không sao đâu, nó ấn nhẹ 1 cái vô tay rồi tự động chạy ngược lại hết hành trình luôn....Cái này là yêu cầu an toàn tối thiểu, xe nào kính nâng tự động cũng vậy hết....Nếu xe bác mà ko tự chạy ngược lại khi gặp vật cản là có vấn đề rồi.....Xe em thử các cửa đều ok hết mà...

Last edited by a moderator:
6/8/12
254
120
93
Sao kính cửa sổ trời xe em không phải lọai 1 chạm nhỉ. Ấn nút rồi phải giữ cho nó mở/đóng hết hành trình. Nếu gặp vật cản thì cứ buông tay ra là nó ...tự ngừng. Hay xe em đời mới nên nó thế cho an tòan:D

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
100% các xe có cửa sổ trời của KIA đều có cảm biến phát hiện vật cản, thật ra là sử dụng motor Encoder, cửa sổ trời mà không tự về Home lại thì đứt đầu sao.