Tập Lái
15/3/09
19
0
1
Chào các bác, như tiêu đề đã nói, các bác rành về luật cho em hỏi là tại nơi có vạch liền phân cách giữa 2 làn xe, nhưng không có bảng phân làn cụ thể thì xe 2b có được phép đi làn phía ngoài hay không (làn thứ 2 từ trong vỉa hè đếm ra). Lưu ý là đoạn đường này chỉ có 2 làn nhé.
Hôm nay em đi trên đường Võ Thị Sáu (ở Biên Hoà), đoạn này có 2 làn, nhưng không có biển phân làn, lúc em đi đến đoạn co vạch liền phân cách giữa 2 làn thì em điều khiển xe (2b) ở làn phía ngoài thì bị 1 chú trật tự thổi vào và nói em lấn tuyến, đi vào làn đường của xe ô tô. Sau đó em nhẹ nhàng giải thích với đồng chí đó là em không sai vì đoạn đường này không có biển phân làn, có nghĩa là xe 2b có thể điều khiển làn nào cũng được. Nhưng đ chí trật tự không đồng ý và cho rằng tại nơi có vạch liền phân cách giữa 2 làn xe, thì xe 2b phải đi vào làn đường phía bên trong.
Em search google nhưng không tìm thấy khái niệm giống chú trật tự đã nêu nên em post lên đây nhờ các oser rành luật giải thích giúp em là em đúng hay sai để em có kinh nghiệm chiến với các bác xxx nữa.
Em cám ơn các bác.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
9/5/13
18
11
3
Ko có biển mà có vạch phân làn thì 2b phải đi sát vào trong bên phải.

Hạng D
10/4/10
1.349
4.776
113
lại nữa rồi...có mấy topic cãi chuyện này mà cũng chưa xong kìa bác

Hạng D
18/3/07
1.606
477
83
53
Kanyo nói:

biết thì thưa thớt, không biết thì dựa cột mà nghe. có hiểu vạch liền để làm gì không?

Tập Lái
9/5/13
18
11
3
Street_Version nói:
Kanyo nói:

biết thì thưa thớt, không biết thì dựa cột mà nghe. có hiểu vạch liền để làm gì không?
Vậy theo bác là để làm gì, tôi nghĩ vậy thì nói vậy, có sai thì góp ý, chẳng việc quái gì phải nói cái kiểu đó

Tập Lái
15/3/09
19
0
1
Kanyo nói:
vạch phân làn là vạch gì hả bác. ở đoạn này chỉ có vạch liền. Chẳng lẽ vạch liền lại có tác dụng phân làn. Em còn gà mong bác giải thích giúp

Last edited by a moderator:
Hạng C
28/4/09
792
821
93
Nếu muốn chiến thì áp dụng mục 2 Điều 13 Luật Giao Thông đường bộ.

Hạng D
11/6/11
1.166
2.178
113
Kanyo nói:
Street_Version nói:
Kanyo nói:

Vậy theo bác là để làm gì, tôi nghĩ vậy thì nói vậy, có sai thì góp ý, chẳng việc quái gì phải nói cái kiểu đó
Chắc bác í tưởng bác là hùng téc:D. Em hóng vụ này vì em cũng chẳng biết vạch liền để làm gì ở những nơi có 2 làn đường và không có bảng phân làn

Hạng D
24/8/11
2.057
121
63
39
Bình Tân
Dzụ này có 2 điều:
1. Em nhớ, ko sure nha, ko có biển phân làn thì phương tiện đi tốc độ thấp đi làn trong cùng. Tức là cách đây 10 năm thì làn trong dành cho xe đạp, giờ thì dành cho gắn máy.
2. Cái này em sure, trật tự đô thị ko có quyền thổi, em như bác em chạy luôn, dí theo thì dt móc ra và đối đáp