Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.613
113
Em cũng gặp trường hợp tương tự, nhưng em ở phía người tìm mua. Điều kỳ lạ là họ lướt cọc qua tay 4 người (em đoán thế) nhưng giữa họ hầu như ko có ký kết giấy tờ gì. Cũng không rõ thứ tự sang tay giữa mấy người họ là như thế nào. Cũng ko thấy giấy tờ, chữ ký nào của người đứng ra bán. Một điều lạ nữa là họ tách thửa bán, và khi rao bán thì chưa tách thửa xong (chỉ mới ra bản vẽ, em cũng chỉ được xem qua ảnh chụp bản vẽ, ko dấu mộc, ko chữ ký). Nghĩa là cháo chưa nấu xong thì múc cái gì? Nhưng họ hối thúc tiền trao, hối thúc ra công chứng. Em cảm thấy rủi ro, và sau khi tham khảo ý kiến, em quyết định từ bỏ. Xin anh @Ba Văn và các cao nhân giải mã giúp em về câu chuyện này? Điều gì đã xảy ra? Em cảm ơn.
Lướt ko ra công chứng thì lướt 100 lượt cũng được. 1 khi ra công chứng thì việc lướt cọc sẽ khó hơn, khi đó muốn lướt phải huỷ hợp đồng công chứng.

Ko rành thì cứ có sổ hãy mua.

• Love
Reactions: BillyWilly
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.613
113
Chào bác Ba Văn. Đầu tiên em xin cảm ơn những chia sẻ hữu ích của bác.
Em năm nay 34 tuổi, từ ngày theo dõi chia sẻ về dưỡng già của bác em cũng có ý định tìm 1 mảnh đất ở Lâm Đồng mát mẻ để khoảng vài năm nữa già về ở.
Tuần rồi em tìm được 1 mảnh giá cũng hợp lý, nhưng sổ đỏ làm từ năm 2007 thì chỉ có khoảng 4 sào chưa có đường vào và đang cắm ngân hàng, nay chủ nhà nhờ địa chính vào đo đạc và cập nhật lại thì có đường và tổng diện tích là 12000mv(chỉ có ảnh chụp như bên dưới). Em đã đi coi hiện trạng có đường nhưng phân vân không biết có ra được sổ mới có đường đầy đủ không. Môi giới hỏi dịch vụ làm sổ nhanh thì hết khoảng 100tr, nếu không thì để xã tự làm hết khoảng 6 tháng giá khoảng trên 10tr.
Mong bác Ba tư vấn. Em chỉ sống nhờ lương nên tài chính cũng hạn hẹp và phải vay ngân hàng. Em có gửi hình hiện trạng bên dưới nhờ bác Ba coi giúp.
Cảm ơn bác Ba
Muốn biết có đường hay không thì lên phòng TNMT xem Bản Đồ Địa Chính, hoặc nhờ chủ đất xin trích lục bản đồ mới nhất.

Thường, hso cắm ngân hàng thì đất phải có đường mới cắm được.

(hình mờ, ko xem được).

Tập Lái
23/12/19
21
39
13
36
Muốn biết có đường hay không thì lên phòng TNMT xem Bản Đồ Địa Chính, hoặc nhờ chủ đất xin trích lục bản đồ mới nhất.

Thường, hso cắm ngân hàng thì đất phải có đường mới cắm được.

(hình mờ, ko xem được).
Tại môi giới họ cứ hối mà em ở xa chưa xuống phòng TNMT hỏi được nên mới lên đây nhờ bác Ba tư vấn trước. Bác Ba nói vậy em cũng yên tâm hơn.Em cảm ơn bác Ba.

Tập Lái
29/8/20
7
5
3
37
4 tỷ mua được ở SG mà. 2 tỷ mới khó thôi.
mua ở đâu anh Ba, em có nhà riêng ở quận bình tân, nếu giờ e đầu tư vô khu liên phường có trễ ko a, em đang phân vân giữa mua gần nhà em quận bình tân tầm 53tr/m2 hoặc mua quận 9, anh thông thái coi giúp em tầm nhìn 5 năm nữa ạ

• Like
Reactions: txdtn86
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.613
113
mua ở đâu anh Ba, em có nhà riêng ở quận bình tân, nếu giờ e đầu tư vô khu liên phường có trễ ko a, em đang phân vân giữa mua gần nhà em quận bình tân tầm 53tr/m2 hoặc mua quận 9, anh thông thái coi giúp em tầm nhìn 5 năm nữa ạ
Ko có gì gọi là trễ.
Quan trọng tầm nhìn của mình có vượt qua được cái mốc đó ko thôi, và đặt kỳ vọng như thế nào nữa.
Đặt cho nó cái thời gian 5 năm thì dễ rồi, giờ chỉ còn chọn cái nào ok nhất mà thôi.

Tập Lái
29/8/20
7
5
3
37
Ko có gì gọi là trễ.
Quan trọng tầm nhìn của mình có vượt qua được cái mốc đó ko thôi, và đặt kỳ vọng như thế nào nữa.
Đặt cho nó cái thời gian 5 năm thì dễ rồi, giờ chỉ còn chọn cái nào ok nhất mà thôi.
Anh Ba thấy quận 9 giờ đầu tư khu nào được anh Ba nhỉ, em cám ơn anh