Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Hi bác 3, cho tôi hỏi qui hoạch chi tiết phân vùng của quận 9 đang áp dụng có hiệu lực từ tháng năm nào? [ để coi đã đủ thời gian cho cđt yêu cầu thay đổi qui hoạch chưa], vì tôi mua đất dính vô vụ xây dựng mới + 1 ít cao tầng nên chưa được tách, đang ngâm chờ từ 2018
Mình ko lầm thì đất của anh khu Gò Cát, Phú Hữu. Quy hoạch 1 phần là GT, 1 phần là xây dựng thấp tầng, 1 phần là xây dựng cao tầng.

Anh đã lên thổ cư hết chưa?

Việc anh tách được là do cùng 1 thửa bị quy hoạch sử dụng nhiều mục đích.

Cái sai của QĐ60 là đẻ ra tên gọi nhiều loại đất ko có trong Luật ĐĐ.

Quy hoạch công năng sử dụng đất có tính kế thừa rất cao. Nên dù có hết hiệu lực thì nó vẫn còn có tính khả thi.

Quy hoạch phân khu/chi tiết trong 1 quận gồm nhiều quyết định và bản đồ kèm theo. Có nhiều phường còn có cũng y vậy, huống chi là quận. Nghĩa là, tại 1 khu vực sẽ có quyết định quy hoạch phân khu/chi tiết khác nhau, ko bao trùm 1 quận hay 1 phường.

Của anh, chờ sửa đổi cái QĐ60 đi, xem có gì thay đổi hay ko. Giờ là thua :D

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Cho e ké lô ở Phú Yên
Chuyển nhượng 4 nền Biệt thự liền nhau, mặt tiền biển Khu đô thị Vịnh Xuân Đài, Sông Cầu, Phú Yên.
- Vị trí Dự án: ngay trung tâm Thị xã Sông Cầu, Phú Yên, cách Sân bay Tuy Hòa 45km về phía Bắc và cách thành phố Quy Nhơn 45km về phía Nam.
- Ký hiệu nền đất: Khu biệt thự đơn lập BT6 bao gồm: BT6-1, BT6-2, BT6-3 và BT6-4
- Diện tích: 4 nền tổng cộng: 1.758 m2 (thực tế: 1.800 m2).
- Lộ giới: đường trước mặt 40m, đường bên hông 26,5m và 16m, đường phía sau 4m.
- Đặc điểm:
* Lô đất 4 mặt tiền đường,
* Ngay Quãng trường trung tâm Khu đô thị,
* Ngay giao lộ đường Lê Lợi và Trần Phú, hai trục đường chính của Sông Cầu,
* Nhìn thẳng ra biển Vịnh Xuân Đài (Danh lam thắng cảnh cấp Quốc gia và cũng là Khu du lịch cấp Quốc gia đã được Thủ tướng Chính phủ Phê duyệt).
- Mục đích sử dụng đất: đất ở đô thị.
- Thời hạn sử dụng đất: lâu đài.
- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất: từng nền (xem hình kèm theo).
- Thuận tiện xây dựng Nhà hàng, khách sạn 3-4 sao, dịch vụ du lịch biển (hợp nhất 4 nền đất lại 1)
- Giá: 30 triệu/m2 (52,7 tỷ).
Dự án phân lô này có làm quy hoạch chi tiết 1/500 ko anh?

Hạng D
13/1/17
1.248
1.073
113
51
Mình ko lầm thì đất của anh khu Gò Cát, Phú Hữu. Quy hoạch 1 phần là GT, 1 phần là xây dựng thấp tầng, 1 phần là xây dựng cao tầng.

Anh đã lên thổ cư hết chưa?

Việc anh tách được là do cùng 1 thửa bị quy hoạch sử dụng nhiều mục đích.

Cái sai của QĐ60 là đẻ ra tên gọi nhiều loại đất ko có trong Luật ĐĐ.

Quy hoạch công năng sử dụng đất có tính kế thừa rất cao. Nên dù có hết hiệu lực thì nó vẫn còn có tính khả thi.

Quy hoạch phân khu/chi tiết trong 1 quận gồm nhiều quyết định và bản đồ kèm theo. Có nhiều phường còn có cũng y vậy, huống chi là quận. Nghĩa là, tại 1 khu vực sẽ có quyết định quy hoạch phân khu/chi tiết khác nhau, ko bao trùm 1 quận hay 1 phường.

Của anh, chờ sửa đổi cái QĐ60 đi, xem có gì thay đổi hay ko. Giờ là thua :D
Cám ơn anh, tôi chỉ là đầu tư vài nền trong đó của mấy ô phân lô, giờ bị ngâm , đúng là nó dính vừa CT, TT, GT , thực tế hiện trạng thì khu đó trước qd60 cho tách phân lô lô nhỏ lẻ , nhưng lô dính đường thì bị ngâm lại, sau qđ 60 thì bị ngâm luôn , có 1 số dính CT không biết có chạy được không? vì nghe cđt nói đã trình yêu cầu thay đổi QH lên quận, không biết có hi vọng gì không?

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Bác @Ba Văn cho em hỏi là khi mua đất nông nghiệp, có cần thiết trên sổ phải có đường đi vào đất không ạ?
Có là tốt nhất.
Ko thì phải kiểm tra trên bản đồ địa chính.
Ko phải địa phương nào cũng cập nhật đường lên sổ, tuỳ thời điểm.

• Like
Reactions: Huỳnh Vũ
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Cám ơn anh, tôi chỉ là đầu tư vài nền trong đó của mấy ô phân lô, giờ bị ngâm , đúng là nó dính vừa CT, TT, GT , thực tế hiện trạng thì khu đó trước qd60 cho tách phân lô lô nhỏ lẻ , nhưng lô dính đường thì bị ngâm lại, sau qđ 60 thì bị ngâm luôn , có 1 số dính CT không biết có chạy được không? vì nghe cđt nói đã trình yêu cầu thay đổi QH lên quận, không biết có hi vọng gì không?
Vậy thì ... cực khó đó anh.
1. QĐ33 mà làm ko được thì ko mong gì ở QĐ60 và sau này.
2. Quy hoạch cao tầng là quy hoạch dự trữ dành cho dự án. Rất khó để thay đổi qua thấp tầng.
3. Quy hoạch giao thông có trong quy hoạch phân khu nên nó gần như fixed, kể cả khi đất đó được giao làm dự án 1/500 thì đất QH giao thông đó cũng ko thay đổi.

Nếu anh mua lại lô nhỏ lẻ từ cđt phân lô thì nên tìm cách lấy lại tiền là pá tốt nhất. Theo thiển ý của mình là vậy. Anh suy nghĩ thêm.

• Like
Reactions: Loveintheafternoon
Hạng D
13/1/17
1.248
1.073
113
51
Vậy thì ... cực khó đó anh.
1. QĐ33 mà làm ko được thì ko mong gì ở QĐ60 và sau này.
2. Quy hoạch cao tầng là quy hoạch dự trữ dành cho dự án. Rất khó để thay đổi qua thấp tầng.
3. Quy hoạch giao thông có trong quy hoạch phân khu nên nó gần như fixed, kể cả khi đất đó được giao làm dự án 1/500 thì đất QH giao thông đó cũng ko thay đổi.

Nếu anh mua lại lô nhỏ lẻ từ cđt phân lô thì nên tìm cách lấy lại tiền là pá tốt nhất. Theo thiển ý của mình là vậy. Anh suy nghĩ thêm.
Mình chỉ thấy mấy đường GT trong qui hoạch giờ nó phi thực tế vì cđt đã phân lô theo đường giao thông họ tự vẽ hết rồi , 85% đã có sổ trừ 15% nằm trên đường GT qui hoạch chưa sổ,...ko biết như thế nào

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Mình chỉ thấy mấy đường GT trong qui hoạch giờ nó phi thực tế vì cđt đã phân lô theo đường giao thông họ tự vẽ hết rồi , 85% đã có sổ trừ 15% nằm trên đường GT qui hoạch chưa sổ,...ko biết như thế nào
Đường giao thông có trong quy hoạch phân khu là đường giao thông đã fixed, nó có tính chất liên kết khu vực nên rất khó bỏ.

Đường giao thông triển khai trong quy hoạch chi tiết (là đường mà anh nói) nó ko thay thế được tính chất của đườngg giao thông trong QH phân khu. Và, tính quan trọng cũng ko bằng.

Việc đất dính QH giao thông (mà giao thông có trong QH phân khu) ko ra được sổ là đúng rồi. Sẽ ko ai dám ký cấp sổ đó cả. Anh nên cân nhắc.

• Like
Reactions: April.Ng
Hạng D
13/1/17
1.248
1.073
113
51
Đường giao thông có trong quy hoạch phân khu là đường giao thông đã fixed, nó có tính chất liên kết khu vực nên rất khó bỏ.

Đường giao thông triển khai trong quy hoạch chi tiết (là đường mà anh nói) nó ko thay thế được tính chất của đườngg giao thông trong QH phân khu. Và, tính quan trọng cũng ko bằng.

Việc đất dính QH giao thông (mà giao thông có trong QH phân khu) ko ra được sổ là đúng rồi. Sẽ ko ai dám ký cấp sổ đó cả. Anh nên cân nhắc.
Cám ơn Anh đã trả lời

• Like
Reactions: April.Ng
Hạng B1
6/8/07
73
626
103
Nhờ bác Ba nhận định về thị trường đất ở Bình Châu, Xuyên Mộc, Bà Rịa được không ạ? Lúc trước em tính đầu tư đất vườn ở Châu Đức nhưng giờ thấy thích biển hơn nên định ra biển mua.